Anubias & lũa.

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 19/2/06.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Em muốn trồng anubias trên gỗ lũa mà chưa có kinh nghiệm, như vậy cây sẽ ăn dưỡng chất trong lũa phải không ạ? Các bác có biết chổ nào bán anubias trồng sẵn trên lũa không chỉ em với!
    Thanks,

2. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hehe,

Mình cũng giống bạn í, lúc đầu ko dám mua về sợ nó ngẻo, nhưng liều thôi :blushing: Theo mình thì nó ko hút dưỡng chất trong lũa nhưng hút những chất dinh dưỡng tan trong nước hồ của mình.

Theo sự hướng dẫn tận tình của một sư huynh trên 4rum, khi mua cây về, bạn tách ra những cây con, dùng kéo bén tỉa bớt rễ (lúc đầu mình cũng hơi sợ cây ngẻo nhưng làm vậy ko sao cả) rồi hãy cột lên lũa. Khúc lũa nhà mình nó có những hốc, thế là mình caì vào và nó vẫn sống tốt lắm.

Khi cây phát triển trở lại nó sẽ ra rễ và bám luôn vào lũa rất đẹp í :blushing:

Mình thấy bạn ra CQ mua đi, 60k hay 80k gì đó nhưng về tách ra cũgn được 3-4 bụi, việc lựa cây như thế nào thì mình chịu, ( thấy lá nhiều xanh tươi tốt là chọn thôi :blushing: )

Chúc bạn thành công.

3. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cám ơn bạn Khoa đã hướng dẫn mình, mình tính cho cài tổ hợp anubias + lũa vào trong hồ cichlids cho sinh động, vấn đề ở chỗ hồ này không có phân nền vì cái bọn cichlids nó phá như quỷ ý, vậy mình nên bổ sung dưỡng chất cho anubias như thế nào? bạn cho mình địa chỉ chỗ bán trên CQ luôn nha! ah mà cây này tiếng việt gọi là giáy phải không?
    Big Big thanks,

4. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    @anh Blue Dolphin: Khoa nói đúng rồi đó anh! không chỉ anubias mà tất cả các loại cây nào có rễ dài loằng nhoằng mà mình muốn cột vào lũa thì cứ lấy rễ của nó quấn quanh lũa, và dùng chỉ cước cột chặt..một thời gian sau, nó sẽ ra rễ mới bám chặt vào lũa....thật ra, em thấy anubias nhà em mau ra rễ mới lắm, nên em chỉ cài nó vào các khe nhỏ của lũa..và nó ra rễ tự bám vào, khỏi cột..nhưng bể anh nuôi ali thì.....#:-S . Nếu anh muốn mua anubias thì ra Cao Quý mua ạh..loại lá to thì 150k một chậu(chậu cũng chỉ có 1 cây), lá trung thì như Trantankhoa nói, 80k..anh đừng hỏi "giấy" hay "dáy" gì cả, hỏi thế người ta bào không có cho xem..anh cứ nhìn vào bể ấy, cái bể bên dưới, nhìn vào phía trong, tay trái:D..àh..anh cũng nhanh tay lên..hình như không còn nhiều đâu!:D
    Have fun!

5. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Thanks SDB nhiều!
    Coi bộ cây này sốt hàng ghê, mà mình thì tới 1/3 mới đi công tác về. Khúc lũa đèm đẹp của SBD mua chỗ tuấn thanh phải không? tình hình bể dạo này ổn hơn không? em bồ câu cho sang Hongket nuôi khi nào hết muối tiêu lại lấy về à?
    thân...

6. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hehehe, hi all,
    Mình cũng mới tham gia cái vụ lũa và Anubias nè, cây này tên tiếng Việt của nó là Trầu Bà. CQ hiện còn khoảng 2-3 bụi gì đó, không được xuất sắc lắm, họ bán 120k / 1 chậu. Hôm trước mình mua thì nó có 1 bụi lẻ để bên ngoài cũng kha khá to nên mình mua, nó bán 50k.
    Còn cách buộc vào lũa thế nào thì trantankhoa + SBD đã nói rồi.
    Theo mình nghĩ vụ dinh dưỡng cho cây thì khó đấy, không có phân nền thì căng à. Bạn thử dùng phân nước xem sao nhưng theo mình là không bảo đảm à.

7. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @hongket: định decor lại bể hay sao mà mua lũa&anubias? mấy cục đá của két cũng đẹp lắm mà. Tình hình cái bể liên quân ổn không? bữa nào về lại mò sang xem cho đỡ thèm...
    Mình cũng nghĩ tới phân nước mà không biết cách dùng, trên mấy web nước ngoài thấy họ decor lua&anubias 1 số loại cây khác mà không dùng phân nền.
    thân,

8. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @bluedolphin: khúc lũa đèm đẹp là khúc nào cơ ạh?:D
    Em mua khắp nơi, từ Tuấn Thanh tới Cao quý..hehehe..Cao Quý đang có lũa mới về đấy, anh ghé xem..nhanh tay lên nhé!:D

9. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    @Blue Dolphin: hehehe, không phải là định mà là đã decor lại rùi Blue ui. Đang chuẩn bị post lên nè. Chờ nhé.

10. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    @két: Vậy decor theo phong cách Amano nha! lại phải nhổ lên cắm xuống rùi, giá má mình ở nhà mình qua phụ 1 tay tiện thể xem có cây gì thừa osin luôn. hi...hi...post lẹ đi nào, đang mong nè!

11. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Hi Blue,

Cái vụ phân nước gì đó thì mình ko được rành lắm nhưng về logic thì chắc fải như vậy thôi, mà theo mình nghĩ thì cho ít thôi vì annubias đâu có cần dinh dưỡng nhiều đâu :blushing:

SBD à, anubias tui trồng dưới nền luôn nhưng ko sao cả :D

Hongket ơi, chừng nào anh post hình lên vậy =))

12. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Hiện Cao Quý chỉ có 2 hay 3 loại thì phải, 1 loại thì là Ráy châu phi lá hẹp, 1 loại là Ráy Châu phi nhỏ, còn hình như 1 loại là Ráy lá to nhưng Cao Quý nói là Trầu bà. Hiện giờ cũng có mấy khúc lũa buộc sẵn Ráy và trân trâu lá tròn nhưng từ 150-200.000 đ/khúc.

Mấy cây ráy đó trồng trong chậu quấn bằng khăn lọc thì phải, lột ra thì có mấy viên nhỏ nhỏ hình như là phân N,P,K chậm tan thì phải. Mình cũng vừa mua 1 loại lá hẹp (60.000 đ), còn loại kia cũng 60.000 đ, cũng vừa lựa lũa ở CQ thì chỉ tạm được thôi chứ theo mình thì không đẹp lắm nhưng chắc chắn là chìm vì hiện đang nằm trong hồ.

Hiện Tuấn Thanh chỉ có vài cây thôi chứ không nhiều hàng bằng CQ và Tuấn Thanh thì bán giá trên trời (Không biết tại sao ?!).

To trantuankhoa : Mình đọc trong Tropica-plantslist của diễn đàn thì thấy không nên trồng dưới nền vì rễ cây sẽ bí và thui dần mà ! Bạn trồng trong nền lâu chưa, kết quả tốt không vậy ? Vì mình cũng muốn trồng dưới nền nhưng vì đọc thấy vậy nên thôi buộc vào lũa hết.

To Blue_Dolphin : Mình nghĩ bạn nên mua lũa riêng và cây riêng buộc theo ý mình thì thích hơn và rẻ hơn nữa. Còn theo mình thì hồ thủy sinh nào và bất cứ cây gì mà sử dụng phân nước thì cũng được cả. Cái rất khó là liều lượng và làm sao để kiểm soát được rêu thì chỉ những cao thủ có trình độ trồng lâu năm và hiểu ý được các loại cây thì có thể thành công nhưng rất rất là khó, khó còn hơn cho lan ra bông nữa. Heheheee !!!

13. Solid Blue Discus

Thích đã nhận:
    1,846
    @hangxom: Nếu anh muốn trồng anubias dưới nền thì cột nó vào viên cuội, và đặt viên cuội xuống nền..như thế cây không thối rễ, và dễ di chuyển sắp xếp! Về lũa, vì hàng về lâu òi, nhưng mọi người không ra, thành ra hàng đẹp tống đi hết rồi...em ra mua hôm kia cũng chỉ toàn những khúc thường thôi, con bé bán hàng bảo là anh ra trễ quá..hì..với lại koi chừng..lũa đó không chắc chìm đâu..như em lựa 3 khúc..có 1 khúc cứ lơ lửng..không chạm đáy, nhưng cũng chẳng nổi.:(

14. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    To hangxom : Nếu muốn trồng anubias xuống nền cũng được nhưng phải biết cách trồng.

15. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Vì sáng hôm nay mới mua được một khúc buộc vừa 3 cây Ráy lá nhỏ, 1 cây ráy lá hẹp và khoảng 10.000 rêu cá đẻ + 1 cụm trân châu tròn nên cũng đẹp lắm nhìn cũng được, khúc mình mua dài khoảng 25cm cao cũng cỡ đó giá 50.000 đ nhìn tạm chấp nhận nhưng chắc chắn là chìm vì trong hồ CQ thấy nó chìm, về nhà buộc cây vào cũng chìm và cầm thấy nặng. Trừ khi 10 năm sau hay 100 năm nó mục hết thì nó nổi he :-> !!!

To Anh fahsailam : Em cũng rất muốn nói chuyện với anh lâu rồi để học hỏi nhiều nhưng cơ hội chưa có. Bữa nào em mà đi ra Cao Quý hay tiệm thủy sinh nào mà bắt gặp được anh thì sẽ bắt cóc anh ra quán càfê ngay vì hôm offline biết được mặt anh rồi (Nhớ lúc trước đã từng gặp anh ngoài Cao Quý nhưng lúc đó chưa biết mặt !). Nhất định là sẽ được chứ anh, heheheee !!!?

16. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cám ơn hangxom nhiều lắm!
    Thấy mọi người rủ nhau đi mua cây và lũa ầm ầm mà nóng ruột quá!
    Vậy là mình vẫn chưa có lời giải cho vụ phân nước rồi, hay là cứ mua về làm thử xem sao...

Last edited: 19/2/06
  17. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Lũa hay đá chỉ là giá thể cho cây bám vào thôi!

Muốn dáy phát triển nhanh, nhiều, lá to đẹp thì khó chứ trồng cho nó phát triển thường thường thì dễ, không phải vất vả gì cả.
    Cứ buộc nó vào lũa, đá, cuội... một thời gian, rễ nó bám chặt vào đá rồi thì cắt chỉ buộc đi, không để lại vết buộc là xong.
    Hoặc như AQR có cách khác: dùng những cái kim giấy nhỏ xuyên qua thân anubias ghim vào lũa, cây cũng vẫn sống nhăn chẳng làm sao cả!

Bể nền trơ nếu chỉ trồng anubias và nhiều cá thì cũng chẳng cần phân nước làm chi cho mệt! Không biết sử dụng liều lượng phân nước thích hợp thì chỉ tạo điều kiện cho rêu xanh bám trên lá dáy, xấu lá đi mà thôi!

18. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cám ơn chị GC,
    Ngoài anubias ra còn có thể trồng những loại cây nào lên nền trơ hoặc buộc vào lũa nữa chị chỉ giùm em,
    Thanks,

19. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Tất cả các cây thuộc họ Dương xỉ này, và các loại rêu nữa! Đó là những cây thường dùng để buộc lũa, đá nhiều nhất và tương đối dễ tính, lớn chậm, ít phải cắt tỉa, thích hợp với bể cá và người ít kinh nghiệm về cây thủy sinh.

20. hungvtrs

hungvtrs Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Chị GC cho tên cụ thể của các loài cây mà Blue Dolphin hỏi đi, cái này chắc cũng nhiều người quan tâm đó.
    Tks.