Anubias: trồng và nhân giống.

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi Blue_Dolphin, 25/2/06.

1. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    Em đang tính mua Anubias về trồng thì tìm thấy bài này trên mạng, đọc xong nhân lúc thằng xếp em nó đi họp liền ngồi dịch ra post lên cho mọi người cùng xem. Hy vọng giúp thêm được chút ít kinh nghiêm về loài này.

Anubias: trồng và nhân giống.

Anubias bonsai: Có thể gọi Anubias lá nhỏ là bonsai vì chúng phát triển rất chậm trong môi trường nước, loại này được ưa chuộng hơn cả vì chúng không chiếm nhiều diện tích bể.

Anubias lá nhỏ 1 năm tuổi chỉ cao khoảng 5-6cm

Anubias là loài rất khoẻ, loại lá to thể mọc vươn lên khỏi mặt nước để hấp thụ được nhiều ánh sáng hơn và không bị rêu trên lá. Anubias ưa ánh sáng mạnh, loại lá to mọc nhanh nên phải thường xuyên cắt tỉa

Anubias chậm lớn nhưng hiếm khi chết. Đừng ngại cắt hết lá già.

Trồng trên cạn Anubias phát triển nhanh hơn nhiều so với dưới nước, nhất là loại lá to. Nếu muốn chúng lớn nhanh, hãy ươm sao cho phần lá nằm trên mặt nước. Anubias thực ra là 1 loài cây của đầm lầy chứ không phải cây thuỷ sinh như ta thường nghĩ.

Bộ rễ của Anubias rất phát triển để bám chắc vào sỏi, đá.

Bộ rễ khoẻ. Rễ Anibias có thể ăn sâu vào gỗ, đá. Không như các loài dương xỉ châu Phi, Anubias sẽ bám vào gỗ. đá bằng cách mọc dài thêm hệ thống rễ. Chính vì vậy nên buộc chúng lên sỏi đá, chúng sẽ phát triển nhanh khi bộ rễ bắt được ánh sáng. Cánh tốt nhất làm chúng phát triển nhanh là cố định chúng lên gỗ bằng nẹp. Một số người thường trồng anubias bằng cách vùi xuống nền, như vậy chúng sẽ lớn rất chậm.

Coi chừng loài Plecos. Hiếm có loài cá nào ăn được cái lá cứng quèo của anubias. Riêng cá Plecos thì có đấy, con plecos lớn thường hay gặm lá, mặc dù chúng chẳng thèm ăn. Nếu bạn phải chờ 6 tháng để anubias bén rễ lên gỗ, hãy tránh xa tụi plecos ra.

Nên tỉa bớt những lá bị rách trước khi trồng anubias.

Tỉa lá hỏng. Anubias chậm lớn nên mọi người thường tiếc không cắt đi lá nào. Dẫu sao thì vẫn nên làm vì các lá hỏng sẽ không hồi phục lại. Bạn luôn muốn ngắm những lá lành lặn thay vì bị rách bươm. Hơn nữa, tỉa lá cũ sẽ thúc đẩy lá mới phát triển.

Vấn đề tảo? Khi gặp vấn đề này, bạn nên giảm thời gian chiếu đèn xuống. Tảo thường phát triển nhanh hơn loài cây chậm lớn này. Tuy nhiên tảo cũng khó mà bám chặt được vào mặt lá trơn bóng của anubias. Nếu bạn lấy ngón tay chà lên mặt lá, chúng sẽ đi hết ngay.

Anubias được xén gọn rễ và tỉa hết lá trước khi buộc vào gỗ.

Sau khi đã buộc xong.

Đặt vào bể.

Last edited: 25/2/06
    Wam, xuxu_nguyen, Fairytale and 4 others like this.
  2. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,985
    Anubias (tiếp)

Hai tháng sau, khá hơn nhiều.

Ta hãy so sánh với cây không tỉa lá, được trồng cùng lúc

Bể ươm anubias kiểu để lá trên mặt nước

Một bể ươm khác.

Nhân giống. Người ta thường nhân anubias bằng cách chia nhỏ bộ rễ. Phần rễ to hơn sẽ chứa nhiều năng lượng hơn. Nên giữ lại ít nhất 3 lá trên phần rễ để đảm bảo cây có đủ diệp lục cho quá trình quang hợp. Nếu bạn muốn anubias mọc trên gỗ, chỉ cần cố định cây lên thân gỗ và một thời gian sau, bộ rễ sẽ lan ra. Nếu lá mọc trên mực nước, quá trình này sẽ nhanh hơn, hãy đậy nắp hồ ươm để giữ độ ẩm cao.

Một bụi anubias mới mua, mọc dưới nước và bị rêu phủ.

Chia làm 8 phần rồi buộc vào gỗ.

Sau 4 tháng.

Sau 6 tháng.

Một cây mọc trên gỗ trong bể thần tiên.

Kết luận. Anubias tuy dễ trồng nhưng không phải ai cũng thành công. Nếu bạn bỏ chút ít thời gian và công sức, chúng sẽ đền bù công lao của bạn. Tạo môi trường có CO2, ánh sáng tốt, thêm chút phân nước, anubias sẽ tốt như rừng. Anubias vẫn cứ phát triển cho dù bạn có quan tâm đến chúng hay không.

3. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    wow bài dịch hay lắm, em vote cho anh 4 sao
    Hy vọng xếp của anh đi họp nhiều nhiều để anh dịch nhiều bài cho mọi người nha

4. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,985
    @anh hung908: Cám ơn bạn đã động viên mình, post bài xong thấy các mods đưa lên "chú ý" ngay thành ra ngất ngây con gà tây mất mấy phút. Được cái sếp là người nước ngoài nên cũng thoáng, lúc nào chim cú lên toàn gọi là "thằng" với "nó" để xả xí-trét,, may mà nó không hiểu....

5. cachep

cachep New Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là 1 bài chất lượng-cung cấp rất nhìu thông tin, cám ơn bạn.

6. vdnhmc

vdnhmc New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bài này hay quá! em sẽ làm thử xem sao! Mà ai cũng làm cái này có lẽ bác Hòa Dong thất nghiệp mất! hihihi!

7. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,985
    Em còn nhiều bài về 1 số loài cây lưu trong PC mà chưa có thời gian đọc & dịch. Sắp tới em sẽ cố gắng bớt xén thời gian của "tư bản chủ nghĩa" ( chiêu này gọi là tự tăng lương cho mình..hi...hi... ) để phục vụ các bác, chờ em nhá!
    @vdnhcm: bác nói thế bác Hòa lại ghét em thì chít....

8. zungtm

zungtm New Member

Thích đã nhận:
    8
    tôi có 2 cây ráy lá to thì phải, lúc mua về vẫn để nguyên trong cái rọ nhựa thả vào bể, phải học tâp các bác liều gỡ ra gắn lên lũa với đá thôi, cứ cắt đại ra hả các bác, có sợ nó chết không tôi mua 90.000 1 cây lỡ mà chết tiếc đứt ruột

9. Hong_ket

Hong_ket New Member

Thích đã nhận:
    295
    @zungtm: bạn cứ tự nhiên tách chúng ra, không hỏng cây đâu. Khi buộc vào lũa thì bạn nên ép rễ của chúng sát vào lũa để tạo điều kiện nhanh bám rễ. Khi người ta bán thì họ ươm trong các rọ nhựa như vậy còn mình trồng thì bạn phải gỡ ra thì nó mới mọc đẹp được. Thân.

10. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    sao em thấy anubias to cần nhiều anh sáng đấy chứ mà hôm nọ bạn DNT cứ bảo là anubias ko cần nhiều ánh sáng..nếu nhièu thì dễ bị rêu...các anh giải đáp thắc mắc giùm em cái !! thank

11. phat

phat New Member

Thích đã nhận:
    119
    tuy ở xa tận chân trời nhưng ở ngay trước mắt
    cho em hỏi cây này trong Nam bán ở đâu giá bao nhiêu 1 cây

12. kaboom

kaboom New Member

Thích đã nhận:
    24
    tùy lớn nhỏ... khoảng từ 80k -> 120k, có thể có lúc lên đến hơn 200k... :D:D:D mua ở Cao Quí

13. fishtank

fishtank New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng thích loại này, nhưng em thấy buộc vào gỗ trông ko đẹp lắm, em có 1 cây này, buộc vào 1 cục đá, mới có 1 tháng mà rễ của nó ôm gọn hòn đá đó, đẹp lắm các bác ạ. Tiếc là e chưa chụp được ảnh để post lên đây!

14. Giao

Giao New Member

Thích đã nhận:
    0
    fishtank cho hỏi cây này tên tiếng Việt là gì? Ở HN có thể mua được chỗ nào?
    Theo kinh nghiệm của bạn thì coa cần nhiều ánh sáng hay CO2 không?

15. mynlove

mynlove New Member

Thích đã nhận:
    21
    anh ơi...cây nè tên thường gọi là ráy..thường ở ngoài hàng có 2 loại là ráy lá to và loại lá nhỏ..ngoài ra cũng có nới có ráy lá cà phê...loài nè là 1 trong những loài cực kì dễ sống...điều kiện ánh sáng ko cần quá nhiều để tránh bị rêu...ko cần co2....cây nè sống được trong môi trường nghèo chất dd chỉ có điều thiếu chất thì lá sẽ bé lại !!! tuy nhiên giá cũng hơi cao so với các cây thủy sinh khác !!..loại ráy lá to như mấy hình đầu có giá dao động từ 70-> 100k 1 cây tùy hàng cá...còn loại lá nhỏ thì có giá dao động từ 30-> 50k 1 cây tùy hàng cá
    em đang có 1 cây ráy lá to cần thanh lý đây..anh có lấy em để cho 40k !! nếu lấy thì nhắn tin cho em nhá !! oki

16. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Hòn đá của em có cái lỗ, em nhét luôn vào đó.
    Em định nhổ ra, láy kéo cắt thành mấy bụi trồng vào các góc để sinh sản thành vài bụi.

17. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,985
    Cứ tách ra Công ơi, lấy cước nhỏ buộc lên đá hay lũa, mỗi cụm để 3-4 lá, sau 3-4 tháng các ngọn bé xíu mọc ra từ các nách lá là thành 1 bụi...phải thật kiên nhẫn.

18. thànhcông

thànhcông New Member

Thích đã nhận:
    145
    Cám ơn anh BD.
    Lúc mới mua về em sợ ko dám tách (vì chưa đọc bài dịch của bác), giờ thì yên tâm rồi.
    Hiện tại mấy cái lá già cảu em bị rêu nâu, lấy tay cọ vẫn không hết, cắt đi được ko bác?
    Mà sao cây này của em lớn chậm quá, tháng rưỡi rồi mới ra được 2-3 cái lá nhỏ xíu.

19. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,985
    Cắt đi thôi chứ tiếc làm gì...buộc vào góc nào khuất cho khỏi bị rêu đen, nuôi thim 1 con bống vàng cho nó cọ rêu trên lá, cứ gọi là "sạch bong kin kít" :D...

20. thinh195x

thinh195x New Member

Thích đã nhận:
    14
    @ Blue Dolphin : Con bống vàng cọ rêu có hình thù như thế nào? nó có tên gì khác nữa không. Trong diễn đàn có thể hiện nó không? ở mục nào để mình kiếm đọc và tìm mua một tên về làm vệ sinh cho ráy.Xin cảm ơn bạn