Áo lồng

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi haihp, 22/3/08.

1. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    tôi nuôi họa mi có dùng áo lồng nhưng thực sự chưa hiểu hết về nó ngoài việc tối để chống muỗi và giữ yên tĩnh cho chim trong khi đó thấy nhiều người phủ 3/4 thậm chí chùm kín mít cả ngày về cũng làm theo nhưng không hiểu mong các bác giải thích giúp cho

RUA01 and KtsBim like this.
  2. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    Bạn chắc là mới chơi nhỉ, Áo lôngf phu kín khi mi thay lông hoac là mi bổi mới về, sau dấy hé dan cho mi dan thêm. :-$:-$

KtsBim thích bài này.
  3. mê họa mi

mê họa mi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    không biết ở chổ các anh chơi thế nào chứ ở trong SG thì em thấy dù chim da thuộc người ta cũng chỉ mở áo lồng ngay cửa lồng thôi ( trừ lúc phơi nắng và tắm), không biết tại nuôi nhiều và nhà thi không rộng nên người ta phải lam zậy hay là đó là một bí quyết gì không nửa???

KtsBim thích bài này.
  4. haihp

haihp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    97
    hoa mi 83 ơi vậy còn chim thuộc tại sao lại vẫn phải che áo lồng thậm chí còn bịt kín nữa hay đây là 1 bí quyết như mê họa mi nói

KtsBim thích bài này.
  5. minhhp2002

minhhp2002 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    252
    Vậy là đúng đó cả họa my thuộc nữa, con chim không hoảng và nó còn ổn định thần kinh nữa. lúc nào hót thì treo lên.

KtsBim thích bài này.
  6. digital_life

digital_life Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Hải Phòng

TỚ cũng ở Hải Phòng nè, nhưng tớ cũng mới nuôi My thôi, vừa mới mua 1 con ~200k mà ko biết có ra gì ko :( ! Mong đ.c sự giúp đỡ của mọi người nhiều. !!!
    Các bạn ở Hải Phòng add nick Yahoo để tiện trao đổi nhé ! Đ.c ko :)
    Yahoo tớ là : digital_life_13. Thanks :x

KtsBim thích bài này.
  7. hoami83

hoami83 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    46
    chim thuộc cũng phai măc áo lồng, Cai thư nhất la tối che lại chông côn trùng và muối cắn chim. Ban ngày chỉ nên cho chim hót ít thôi.Chi cần vài giờ. Sau đấy che lại.Như vậy chơi chim mới bền và khi mở lồng ra chim hót căng lắm. Chúc vui

dinhductao, tieuhoami and KtsBim like this.
  8. phohongtuyet

phohongtuyet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    300
    Chẹp chẹp, lại vụ áo lồng đây. Hồi mới nuôi em cũng không rõ tác dụng của nó nhưng bây giờ thấy hữu dụng phết bác ah. Bác cứ để ý xem ở hàng bán chim con nào họ cũng quây áo lồng kín mít, đến khi có khách họ mở ra. Chim mộc dở cũng còn hót váng cả lên nhất khi có mái thúc thì.... Đó là cách mà người ta gọi là dưỡng chim đó bác. Ngoài ra nhà có nhiều chũ thì họ để chim thấy mặt nhau là khối em mi "xì" luôn đó bác ah
    ----------------------
    Tuyết Hồng Trong Tráp
    Phó Hồng Tuyết

dinhductao and KtsBim like this.
  9. Amater columbia

Amater columbia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    Nếu chơi họa mi hót hay chọi, bắt buộc phải dùng áo lồng phủ kín, tác dung của áo lồng chắn muỗi, chuột bọ và các côn trung khác. Nếu chơi chim hót cứ phủ kín áo lồng khi nào thích chim hót treo lên và bỏ hết áo lồng ra để chim hót 1 hoặc 2 tiếng, sau đó lại trùm kín áo lồng để riêng 1 chỗ. Nếu các bạn cứ bỏ hết áo lồng ra treo cả ngày con chim sẽ yếu...ít hót, có hót nhưng không căng vì hót cả ngày mà

dinhductao and KtsBim like this.
  10. a_thiện

a_thiện Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    mình thì thấy như vầy ; dù là mi thuộc người ta cũng chùm áo lồng , vì chùm áo lồng là để ổn định chim giữ lửa và tránh gió lùa chim không bị trúng gió mả chết , không thấy đối thủ mà nghe tiếng hót thì chim càng điên lên lùng sục càng tăng thênm lửa , chùm áo lồng hé chữ a nhỏ là tốt nhất nhưng làm như vậy chim tuy thuộc mà vẫn hơi nhát , chim hót thì khỏi phải nói là phải mở hết áo lồng để chim hót được hết công xuất không bị khàn mà các bạn thường gặp ...

11. hoamichien

hoamichien Member

Thích đã nhận:
    19
    a_thien oi... bạn ở đâu vậy... mình là utbuidoi (hay gọi là út bụi) mình ở lạng sơn mình chơi chim họa mi, mình muốn làm bạn với bạn..nich chat mình là boybuidoi_ls... PM mình nha

KtsBim thích bài này.
  12. a_thiện

Thích đã nhận:
    629
    hoamichien ; mình ở thành phố HỒ CHÍ MINH ,nick mình dinhthien1960@yoo.com khi nào rảnh thì chat với mình .

KtsBim thích bài này.
  13. buffon

buffon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    76
    rất hân hạnh làm wen với anh em trong forum có gì anh em chỉ bảo nhá

KtsBim thích bài này.
  14. HAU_NT

HAU_NT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Anh A_THIỆN hình như là nuôi Mi lâu lắm rồi phải hok, cho em hỏi tí em có chú Mi mái cho chú nó tắm khổ wa' trời lôn dzậy đó anh ui, mỗi lần tắm là chú nó bị bể đầu phun máu lun a' vì chú nó hok biết sang lồng phải ngồi đuổi một hồi nó mới chịu wa. Anh có cách nào giúp em với CẢM ƠN ANH NHIỀU

KtsBim thích bài này.
  15. thanhbinh_mocch

thanhbinh_mocch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    104
    Theo như mình thì mình nhốt nó vào cái lồng nhỏ sau đó khi quen rồi thì chuyển sang lồng khác.

KtsBim thích bài này.
  16. a_thiện

Thích đã nhận:
    629
    HAU_NT : bạn để con mi trống bên kia cửa lồng tắm và mở lồng cho mi mái qua ,nhưng áo lồng chỉ mở chữ a lớn , lấy tay soa nhẹ áo lồng {không để cho mi hoảng } một lúc là mi mái qua thôi , sau khi mi mái qua bạn mang lồng mái đi chỗ khác làm vệ sinh ,sau khi tắm xong vén một nửa áo lồng đưa vào cửa lồng tắm rồi lấy tay lùa nhẹ để mi vào lồng rồi đóng cửa lại và chùm áo hình chữ a để phơi nắng và mình ngồi cách vài mét quan sát mi , nếu có sốt ruột thì nhai kẹo chờ một lúc , làm như vậy mi sẽ quen dần chủ , nhớ nhé ...ngày nào cũng tắm

catphien and KtsBim like this.
  17. thitcun

thitcun Member

Thích đã nhận:
    1
    e cũng muôn chơi HM và bây giờ e tìm hiểu để không bỡ ngỡ ạ,các bác biết nhìu chỉ bảo e với ạ

18. hongphucc

hongphucc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    65
    đành rằng phủ áo lồng là tốt nhưng những ngày nắng nóng thi theo các bác là nên giải quyết ra sao chứ nóng thế mà nhìn con chim minh vừa thương vừa sót.