Aquabase với tracatu? Nước mưa?

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi thanhbinhdn, 12/5/07.

1. thanhbinhdn

thanhbinhdn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Chào các bác!
    Hôm nay em mới mua aquabase sỏi vàng và một số cây nhưng chưa kịp setup. Em mới vừa rửa sỏi xong, em rửa bằng nước mưa không biết có bị sao không? Có cần phải rửa lại không? Em dầm mưa để rửa đó. Cây mua về em cũng bỏ vào xô nước mưa luông rồi.
    Aquabase có nên trộn thêm tracatu vào không? Trộn như thế nào? Cảm ơn các bác!

2. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    Bạn ơi rửa sỏi vàng với nươc mưa ko sao cả.còn về nền thì mỗi người 1 kiểu.Aquabase trộn với tracatu rất tốt cho cây.Nhưng quan trọng là tỷ lệ giữa chúng là bao nhiêu.Bạn phải nói rõ thông số về bể của mình thì mới có thể tư vấn được.Nếu nhiều quá rất hay sinh ra rêu hại phát triển.Còn ít qua thì cây cối thừơng còi cọc chậm phát triển.

3. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Ai bảo thế ? Căn cứ vào đâu ?
    ---------------------------------------
    Aquabase là 1 hỗn hợp đã dc tính toán sẵn,và với lời khuyên của nhà SX thì kô cần phải thêm bất cứ chất gì (ngoài phân nhét và phân nước của hãng) là đã đủ cho cây đẹp rồi.Cách set up chi tiết thì bạn hãy xem ở link này nhé http://aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=5717

4. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,461
    Hì hì, có lẽ căn cứ vào bể này này. Bể (Hồ) này được sử dụng tổng hợp từ TRACATU đến Aquabase và cả ADA... mà cây vẫn tốt này
    http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=14507&page=3
    Nói vậy thôi chứ cũng không nên phải không, các Hãng đều đã có nghiên cứu và sản xuất đồng bộ hệ thống phân nền - phân nước rồi phải không??

5. anhthuyen

anhthuyen Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    79
    Aquabase , Aqua-flora , DBO , Duplarit ... đều là dạng phân nền giàu sắt ( rich iron ) nhưng có chất lượng khác nhau , mức độ tiện dụng cũng khác nhau !
    Vì vậy nếu DBO đã được pha trộn trong thành phần phân nền tự chế như hiện nay thì có nghĩa các nhãn hiệu khác đã nêu cũng có thể sử dụng theo cách ấy ! Bể của anh Tienbm là một ví dụ rất cụ thể !

6. Do_Zung

Do_Zung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    33
    anh zQ. (SpadE) nói ko hề sai.Nhưng trên thưc tế bể của em cũng dùng aquabase trôn với ttracatu cây vẫn lên khỏe v tốt.không cần phân nhét được 6 tháng rồi.thế em mới bảo nền thì mỗi người 1 ý ko ai giống ai miễn là bể đẹp cây cối lên tốt la được.Căn bản vì tracatu ko hề có hại cho cây.

7. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ TB
    - tracatu là loại phân hưu cơ rất tốt và thân thiện với nôi trường .
    - tracatu giá quá rẻ nên mọi người nghi ngờ tính năng công dụng của nó ==> đó là điều hoàn toàn vô lí
    - ngoài tracatu ra còn có phân hữu cơ Sông ranh và một thương hiệu khác nữa
    - kiểm tra tracatu hay phân hữu cơ khác các bạn nên ngửi :sick: . nếu còn mùi hơi khai khai nồng nồng là phân bi sống do thời gian ủ còn ít ==> các thành phần phân hủy chưa hết ==> phân hủy tiếp ở trong nôi trường bể ==> tai họa . tóm lại là phân tốt ko có mùi gì cả :sick:
    - mấy loại Aquabase - DBO cùng một loại cả . việc bổ sung tracatu hoàn toàn có lợi và tham khảo mục này http://www.aquabird.com.vn/forums/showthread.php?t=11988
    - chú ý thời gian đầu nên thay nước thường xuyên . tuần đầu ngày thay 1/3 nước . tuần thứ hai 3 ngày thay 1/3 . tuần tiếp theo 1 tuần thay 1/2 . nếu ổn định phát triển tốt bắt đầu từ tháng thứ 2
    - chú ý không nên thay nước 100% . thay tối đa 2/3 nước trong lần thay nước đầu tiên . nếu thay nước 100% rất rễ bị sì ( phòi ) nền
    Chúc bạn nhanh có bể

8. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    @ all
    Câu truyện phân nền tự biên tự diễn làm tôi nhớ lại chiếc Honda 67 oanh liệt cả một thế hệ trẻ SG nói riêng và VN nói chung . từ một chiếc Honda 50 được nâng cốt thành 67 cắt tay lái ( ghi đông ) rất ấn tượng ( ngầu ) . Tại sao nền tự chế - lọc tự chế - phong cách Việt là ngoại lệ :confused: :confused::confused:
    :D

Last edited: 13/5/07
  9. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mình ko đồng ý với quan điểm Aquabase + tracatu đôi với ngừoi mới chơi.

Giả sử 2 cái có cùng tác dụng là cung cấp dinh dưỡng cho cây, thì làm sao bít được liều lượng dùng mỗi thứ như thế nào (đối với người mới) rồi lại rắc rối cuộc đời hỏi công thức này cách làm nọ chi, aquabase nó có hướng dẫn sử dụng để dùng đó mà. "Chế" hay "mod" rất hay và thú vị nhưng để làm những điều đó mọi người cần phải có kiến thức cơ bản nữa, ko phải ai cũng làm nhà "bào chế" được

Ví dụ nhá: xe 50 thấy đôn lên 67 thik quá, lính tò te thấy vậy sao ko chơi lên 100 cho bằng con Dream, được thôi, nhưng nòng mỏng đi nhiều đấy và sườn chiếc honda 50 có thiêt kế để chạy 120km/h ko thì còn phải xem xét lại.

Hồ của bác tienbm, nhiều lớp nhiều loại thật, nhưng sau một thời gian sử dụng mới bỏ thêm lớp trên, chứ ko bỏ vào cùng lúc :blushing: với lại tay nghề và kinh nghiệm trồng cây của bác ấy mọi người đã bỏ qua :rolleyes:, mọi việc mà đơn giản thế thì ai cũng thành "Yan can cook" hêt rồi ;))

@thanhbinhdn: bạn rửa sỏi bằng nước mưa với mục đích gì? VN mưa nhiều nên sẽ tiết kiệm được nước hay vì mục đích nào khác? Nếu tiêt kiệm nước thì bạn nên tráng nước cuối cùng bằng nước sạch (ko chắc nước máy có sạch ko) vì biên hòa, đồng nai hình như hơi bị gần khu công nghiệp, nước mưa ko bít có cái gì ở trỏng ko :p

@Do_zung: Aquabase dùng 6 tháng đâu có cần phân nước hay phân nhét mà do_zung phải dùng, ko phải nhờ tracatu đâu :D

Last edited: 13/5/07