aquasoil bị nổi mốc làm sao ???

Thảo luận trong 'Nền - Phân bón' bắt đầu bởi vulong_91, 2/11/07.

1. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    sáng nay kiểm tra lại bịch đựng aquasoil thì thấy trên hạt aquasiol có 1 lớp màng màu trắng em đoán nó là mốc nhưng mà phần aquasiol nằm chính giữa thì ko bị gì !! lúc trước khi bỏ vô bao cất em đã phơi khô rồi (đựng trong cái bao màu trắng) !! bây giờ liệu dùng để set up nền có bị gì ko các bác ????

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn cho vào cái rổ rửa qua đi để dùng, mình nghĩ không sao đâu.

3. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em nghĩ là ko sao đâu pác, cứ cho vào xài thui. Theo khuyến cáo thì ko nên rữa Aquasoil trc khi xài vì sẽ làm nó mất đi bớt dưỡng chất đó...

4. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    nếu mà nó mốc thiệt chắc là phải bỏ thiệt quá !! con về việc rữa aquasoil thì mình có nghe các cao thủ khuyên là không nên rữa aquasoil !! mình định dùng mớ aquasoil đó để làm cái nền trồng cây nuôi cá vàng !!! mà sợ aquasoil bị mốc sẽ ảnh hưởng đến sức khỏe của cá !! mà bỏ thì tiếc quá :D (mớ đó cũng gần 1 chai)

5. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bỏ chi phí vậy pác, nếu pác có bỏ thì bỏ cho em đê còn ko th2i bán rẽ cho em đi cho khỏi phí...:devil:

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Rửa qua cũng đâu làm mất dinh dưỡng bao nhiêu đâu bạn.
    Nếu không dùng thì cho mình vậy :D
    Úi, post xong mới thấy baby nói mua >_<"

7. thuthuy76

thuthuy76 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mốc do ẩm thì chỉ cần mang ra nắng phơi là hết mốc. Không ảnh hưởng gì đến chất lượng aquasoil cũng như sự an toàn của cây - cá sau này. Mà mốc đó có màu gì?

Bạn để aquasoil ở đâu mà bị ẩm thế? hay đó là aquasoil đã qua sử dụng không được phơi khô kỹ trước khi cất? Loại aquasoil của bạn có dạng hạt tròn không đều và không bóng hay có dạng tròn đều và bóng?

Hồ thủy sinh thì không nên thả cá vàng vì loài này có tập tính sục sạo nền ghê lắm. Chúng cũng là loài ăn thực vật nên chắc các loại rong rêu không thọ lâu với chúng.

8. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    ah mình để chúng trong bịch nilon màu trắng !! đó là aquasoil đen loại ko bóng và hạt cũng không tròn đều, mình đã xài wa chúng rồi nhưng 1 thời gian ko chơi cây nữa nên mình đem phơi khô rồi cất (đảm bảo rất khô) !! mình sẽ thử nhúng nước qua 1 lần rồi phơi nắng thử xem có hết không !! ah mà chắc mình cũng ko bán chúng đâu :D xin lỗi baby và aeolus nha !!

9. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Sau lần sử dụng và phơi nắng trước, giờ sử dụng lại khi bạn cho vô nước khả năng hạt bị vỡ/rữa sẽ rất cao. Nếu bạn lại rửa nước và phơi nắng thêm lần nữa e là không thể sử dụng được nữa. Xem xét cẩn thận rồi hãy quyết định nhá.

10. baby

baby Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Thật vậy sao..! Theo ý kiến của em thì ko phải vậy đâu. Em cũng chưa gặp trường hợp hạt bị vỡ/rữa bao h..:D. Ko bít pác xài như thế nào nên em ko dám có ý kiến nhưng Aquasoid của em xài đc 1 năm, sau đó do vài lý do em phải vớt nó ra và phơi khô cất. Vừa rùi lấy bỏ lại vào hồ setup mới thì hạt vẫn thế, có bị vỡ hay rữa j đâu, kể cả Bacter ball em bổ xung vào sau 1 năm trời h vẫn xài lại tưởng tan hết rùi nhưng ko ngờ còn y nguyên....:devil:
    Nhưng trên lý thuyết người ta vẫn khuyên là ko nên rữa Aquasoil vì sẽ làm hao hụt dinh dưỡng. Thực chất mà nói thì Aquasoid cũng chỉ mang tính chất là lớp mùn chứa thành phần dinh dưỡng vừa phải để kích thích cây mau ra rễ mà thôi, còn trong bộ sản phẩm nền ADA thì Powerand là wan trong nhất....!