Atermia Thức ăn cho cá bettas baby

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi DingCuong, 28/11/06.

1. DingCuong

DingCuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Các bác ui cho em hỏi là : em nghe nói là ấp atemia cần nước ấm nhưng mà ở ngoài Han h này đang lạnh dần nước chỉ ấm một lúc thui rùi bi h nó lạnh ngắt, mà em đã cho sục được khoảng tầm 7 tiếng rùi mà chưa thấy chúng nó nở ~X( ~X( ~X( .Các bác chỉ giáo cho em xem là em làm sai bước nào với huhu bầy cá con của em nó sắp đòi ăn rùi mà chưa có cái j cho chúng nó ăn cả:-S :-S :-S .Thanks các bác nha.

2. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình biết thì phải sục khí cả ngày thì chúng mới nở được! Nếu bạn muốn nước nóng thì chịu khó đun nước ấm hoặc dùng cây sưởi và phải bỏ muối hột vào. Thử hết mấy cách đó đi, hi vọng sẽ có tác dụng. Thân.

3. luat-rung

luat-rung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bảy lần bốn = hai mươi tám.

Thử cách này xem sao !!!
    1/ Lấy một lít nước sạch cho vào chai nhựa Coca (loại 1,25L)
    2/ Cho vào 3 muỗng (thìa) ăn cơm muối hột, cho vào luôn, rồi lắc đều cho muối tan ra.
    3/ Cho một muỗng (thìa) cafe Artemia vào ngâm khoảng mười phút.
    4/ Sục khí oxy.
    5/ Nhiệt độ 24oC ~ 27oC.
    6/ Ánh sáng nhẹ, khoảng 24 giờ nở. Chúc bạn có bầy cá con đẹp lộng lẫy.

4. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Thanks các bác nha em sẽ cố thử các cách các bác bảo.

5. Đan Thi

Đan Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    cần biết các vấn đề về trứng tôm!

Mình mới tập chơi HM, nghe nói về trứng tôm làm thức ăn cho cá HM bột nhưng có quá nhiều vấn đề muốn biết chi tiết. Vây nhờ các A/E đi trước chỉ giúp những vấn đề này nhé:
    - Giá cả, chủng loại hàng & chỗ bán.
    - Chuyện ấp thì nhiều bài đã viết.
    - Một muỗng thì có thể dùng cho bao nhiêu cá HM bột, lúc bao nhiêu ngày tuổi thì có thể cho ăn được?
    - Có thể để được bao nhiều ngày kể từ khi nở?
    - Có thể cho các loại cá khác xài chung loại thức ăn này không?
    Rất cám ơn đã đọc bài viết & sự giúp đỡ của các bạn.

6. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    hê hê, chào chú em Đinh Cường!
    Anh Dũng đây, chú là mắc cái bệnh sốt ruột, anh vừa cho đẻ 1 bầy nên lại vừa phải dùng đến a tê mia, vẫn là cái hộp anh cho chú hôm nọ đấy, anh vẫn cho nó nở bình thường mà. Chắc khoảng 36-48h mới nở, anh cũng ko chắc, bấy giờ anh chỉ cho chú để chú đỡ sốt ruột nhé. Lấy 1 cái lọ thủy tinh ( cho dễ quan sát ), cái lọ mà mấy hàng bán cá vẫn hay dùng để bầy cá ý, cho nước ấm vào, cho 1 ít muối vào, độ mặn bằng nước biển ( nhiều hoặc ít hơn cũng chẳng sao, vì thế cứ cho nhiều nhiều vào ), sau đó bỏ 1 ít trứng a tê mia vào, xoáy lên mấy phát cho trứng ngấm nước đều, rồi sau đó cứ để đấy, ko cần xục hay sưởi gì đâu ( nếu có càng tôt, nhưng theo anh ko cần thiết đâu vì cắm xục với sưởi chỉ tổ tốn điện ). Sau khoảng 2 ngày chú đưa cái lọ ra ánh sáng đèn hoặc ánh nắng cho sẽ thấy một đám lúc nhúc các em a tê mia bé bằng mấy con hồng trần nhỏ nhưng bọn này mầy trắng bơi bơi, lúc đấy chú chỉ việc vớt ra và cho ăn, chú nhớ là phải dùng lọ thủy tinh đấy nhé để còn nhìn thấy bọn nó cho yên tâm ko chú lại tưởng anh xỏ lá chú.

7. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Cám ơn anh Dũng nha em sẽ cố gắng để ko phụ lòng của ông anh.

8. Đan Thi

Đan Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    Giúp em với!

Có bác nào biết về việc này không giúp em với!!!!

Thêm một câu hỏi nửa: có một loại ảtemia mới đã bốc mày trắng, chỉ còn nhân bên trong, theo người bán là không cần sục, không cần ngâm chỉ cho ăn trực tiếp. loại này có dùng cho betta được không nhỉ?

Cám ơn các Bác đã đọc!

9. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    KHông biết loại Đan Thi nói bán ở đâu. Trước nay mình chưa nghe nói tới bao giờ. Nếu thật sự có loại này thì hết sức tiện lợi đó.

10. toi la ai

toi la ai Active Member

Thích đã nhận:
    27
    các anh ơi có anh nào biết chỗ bán cá Halfmoon ở Hà Nội ko hoac anh nào nhượng lại cho em nha
    ^^!

11. cuongphat

cuongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Hiện Cửa Hàng Cá Cảnh Viễn Dương có bán loại Atemia thành phẩm dạng khô . dành cho những ai mới tập nuôi cá Dĩa bột rất tiện lợi ko cần phải mất nhiều công đoạn để có được thực phẫm cho Cá Dĩa bột ăn.bạn nào có nhu cầu thì LH của hàng để biết thêm thông tin chi tiết số 44 Đường Lảnh Binh Thăng ĐT 9624326

12. Đan Thi

Đan Thi Member

Thích đã nhận:
    2
    Atemia loại mới!

Đây là loại mới áp dụng công nghệ của Nhật do công ty Inve phân phối ở thị trường Việt Nam nhưng chủ yếu là ở khu vực miền Trung & Tây Nam bộ vì khu vực này nuôi tôm nhiều. Có điều loại này chị có nhân trứng thôi, nó sẽ không bơi được như loại củ. Đó là theo lời đại diện của Inve Co., Thi chưa có dịp thử nghiệm, A.Tuấn có cần thì bữa nào gặp sẽ chia sẽ bớt.

13. ThuyAnh

ThuyAnh New Member

Thích đã nhận:
    0
    Có bạn nào biết chỗ bán atemia ở TP Hồ Chí Minh không? chỉ cho mình với. Mình hỏi rất nhiều hàng cá mà người ta cũng chẳng biết đấy là cái gì? Cám ơn trước nhé.

14. d2d3

d2d3 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn có thể ra khu bán cá cảnh nguyễn thông kiếm tiệm tên THÚY PHÁT,ở đó bán atemia loại thành phẩm,bỏ vô cho ăn ngay ko cần ngâm,rất tiện.

15. DingCuong

Thích đã nhận:
    6
    Mình nghĩ trong đó có bobo rùi mà sao bạn phải mua atemia lam j.Bobo cho an hay hon ban a

16. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Đây là liên lạc tại VN của Sanders Brineshrimp. Thông tin hình như đã cũ, nhưng các bạn cứ liên lạc thử xem sao

VIETNAM
    Mekong Aquaculture Co., Ltd
    Mr. Do Quoc Buu
    53 C Huynh Khuong Ninh Street Ho Chi Ninh City, Vietnam
    Tel: 84 8 820-2214
    Fax: 84 8 820-2252

17. VanhDaiXanh

VanhDaiXanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Mấy bác cho em hỏi mua ở đâu vậy chỉ em với các bác hepl và giá cả là nhiu ở TPHCM đó ?

18. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Tui đang hấp trừng cho cá con ăn đây, sau gần tháng trời hấp trứng tui cá ít kinh nghiệm che sỉa với anh em đây:
    Sơ lượt về atemia: Tên cúng cơm là brine shrimp thừng được ghi trên nhản để bán, có thể nuôi lớn nếu được cho ăn nhưng đây là trường hợp cho cá con ăn nên khỏi cần cho nó ă gì tốn kém cở mua lọ trứng mới.
    1. Trứng sẻ nở sau 12-24 tiếng ngâm nước (có hay 0 có sủi bọt khí 0 cấn vấn đề, chỉ là sau khi nở thì phải có dưởng khí cho nó thở,
    2. Thông thường sống được 3 ngày trong nước hơi mặng (hơi hơi mặng là được, lạt hơn nước biển nhiều).
    3. Sống trong nước ngọt sau khi nỏi khoản 1/2 ngày.
    Gì nó sống không thọ sau 3 ngày là "hui nhị tỳ" nên hấp số ít vừa đủ cho ăn là được, tiếc kiệm rất nhiều.
    Cách làm:
    Cho nguyên bây 100 con và cả cho vài con betta lớn:
    1. 1/4 muổng cà phê trứng hay ít hơn.
    2. Nước sach cho thêm muối hơi mặn là được (không được mặng quá) khỏi cần mua đồ test ph chi cho tốn tiền, đưa lưởi liếm thấy lạt hơn nước mắt là ăn tiền. Nước chừng 1/4 đến 1/3 lít là được. Có thể dùng chai, lọ, ly hay bất cứ cái gì đựng được nước là được, làm sao để dể hút shrimp con ra được là ok.
    3. Cho nước + muối + trưng + ốnt sủi bọt khí vô thì trong vòng 12 tiếng là có một số trứng nở, và trong vòng 36 tiếng thì sẻ nởi hết, trứng nào không nở là trứng bị hư sẻ nằm yên trong lòng nước.
    4. Rút ống sủi bọt để vỏ trứng nổi lên mặt nướt rồi dùng ông hút hút ở khoản giửa hay gần đáy.
    Ngày đầu cứ hút rồi cho ăn còn sợ mặn thì xả nước rồi cho cá con ăn.

Cách tui làm ống hút nước đây. Một ống hút hơi lớn hơn ống xủi bọt tí, một ống chích (nhỏ lớn tùy thích) là có một dụng cụ để hút shrimp con hay nước dơ trong lọ cá ra. Tui củng dùng ống nầy hút bớt nước dơ trong hồ ép cá mà không làm động nước nhiều.

19. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    các bác làm ơn cho em hỏi trứng atemia mua ở đâu ngoài HAN với ạ có phải nó là trứng tôm ko ạ

20. dragonbetta

dragonbetta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    atemia = brine shrimp = trứng tôm. trứng nhỏ cở bo bo màu da người