Atman 1m 3 den qua nong !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi anhtv, 16/5/05.

1. anhtv

anhtv New Member

Thích đã nhận:
    0
    Kính thưa các già làng trưởng bản, em vừa chập chững gia nhập vao hội những người yêu thích bể ca cảnh và thuỷ sinh, em có một cái bể Atman Dài 1m, cao 0.5m, sâu 0.45m (Lọc EF 3 bật 24/24) dùng 3 bóng Atman 25W, em bật đèn 12h /ngày, mới bật được một ngày đã thấy nước trong bể em nóng lên đáng kể, tuy chưa dùng nhiệt kế đo nhưng em chạm tay vào mặt bể thấy khá nóng không biết có vấn đề gì cho cây và cá không (em thả neon và bảy màu). Theo các bác đã viết nếu lạnh thì cắm sưởi, nếu nóng thì thả đá hoặc thay nước, tuy nhiên em không ở nhà cả ngày nên việc này rất khó, vậy xin các bác một lời khuyên !

2. haituonglong

haituonglong Giáo sư

Thích đã nhận:
    78
    Theo em được biết, hơi nóng bay lên chứ hơi nóng không đi xuống... Nước trong bể của bác nóng chắc do ảnh hưởng của nhiệt độ bên ngoài.. Tốt nhất hôm nào nóng quá, bác chịu khó tắt bớt đèn..., giảm thời gian chiếu sáng.... Nếu công việc của bác bận thì buổi sáng trước khi đi làm bác thả một chai nước 1,5l đông lạnh vào để.... sáng mai lại như thế..

3. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Mấy hôm nay nước trong bể nhà tui cũng nóng kinh khủng, nhiệt kế luôn là 33oC, kinh quá. Đấy là tui vẫn con hạn chế bật đèn, thay 1/4 bể nước mỗi ngày rùi đấy :( . Hị hị, kiểu này tui phải thả đá liên tục vào bể mất thôi :angry:

4. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    Nhớ là phải mở nắp ra nhé!! Bể có nắp bao giờ nhiệt cũng cao hơn bể không có nắp, nếu không thì chơi 1 chai nước ngọt 1lit cho vào ngăn đá rồi thả vào bể hoặc ngăn lọc cho hạ nhiệt. Bể nhà tớ mới có 31 độ thôi, yên tâm cây vẫn lên tốt có khi do cái nhiệt kế lởm báo cáo láo :blink:

5. anhtv

anhtv New Member

Thích đã nhận:
    0
    Trùi ui mới gửi cái bài đầu tiên mà sau 10 phút đã có đến máy cái reply rồi sướng quá. Hôm qua thấy AG mới nhập về mấy thức mới như bộ quạt làm mát nước cấu tạo bao gồm một dàn 3 hay 4 cái quạt nhỏ kích thước nhỏ hơn cái quạt chíp Pen IV một chút, có móc để gắn vào thanh ngang mặt trên bể Atman, và một bộ lọc rác bề mặt bể, bác nào dùng những của này rồi xin cho ý kiến !!!

6. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789
    à, mình vừa qua AG và hỏi thì đươc biết là cái quạt hoạt động như quạt chip PenIV thôi, ía là 250k 1 chiếc. Mình cũng chưa bao giờ dùng nên không biết là nó có bền hay không, và nó có tác dụng tốt hay không thôi. Cái máy lọc kia thì chưa hỏi được nhưng chắc chắn là nó cũng như những cái máy lọc khác có tác dụng hút rác phía trên mặt nước.

7. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bật gì lắm thế!
    Bạn xem lại các bài về chiếu sáng, trung bình mỗi ngày bật dưới 10 tiếng thôi!
    Bạn lại còn đang ở Hà Nội phải không? đang mùa nóng mà bật đèn thế này thì cây rữa lá hết!
    GC đề nghị bạn kiếm mua ngay cái hẹn giờ đi. Hạn chế thời gian bật đèn xuống trong ngày còn 8 tiếng là vừa.
    Nếu bể quá nóng vì đèn mà giải pháp nước đá vẫn không ổn thì đành giảm giờ bật đèn xuống còn 6 tiếng vậy. Biết thế này cây không khỏe, nhưng không khỏe còn hơn là nghoẻo, nhỉ!

8. longpt

longpt Active Member

Thích đã nhận:
    6
    Nước trong bể của em hiện nay lúc nào cũng là 31oC, Nóng quá lá cây rữa hết, đã thử các cách để giảm nhiệt độ nhưng bó tay.
    Thả đá vào cũng khong ăn thua do tủ lạnh chạy không kịp. Thử dùng quạt và sục khí cũng khôgn ăn thua.
    Nếu mà tắt đèn đi thì chắc không được rồi. Biết là ATMAN 1.3M là nguyên nhân gây nóng.
    Có cao kiến gì không các bác.

9. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Em có 3 đèn 25w đã dùng cả 2 phương pháp:
    1- kê 1 cái quạt chạy 24/24 thổi vào đèn. Tạo dòng không khí chạy ngang qua mặt bể để cản trở nhiệt của bóng đèn làm nóng nước.
    2- sáng cho 1 chai coca đá vào, chiều thay thêm chai nữa. Chú ý tủ đá lúc nào cũng phải có 2 chai chạy sẵn. Hết chai này thay luôn chai khác, hoặc chỉ cho đá vào lúc bật đèn.

Kết quả cho thấy đẩy lùi đc 1oC. Nhưng đèn em xài có 8/24.

Có vài cách như sau:
    - Cho nước chạy vòng qua tủ đá: yếu điểm là tủ đá phải gần để kg mất nhiệt.
    - Cho nước chạy qua quạt gió. Nó giống như thổi cháo xườn nóng đấy ạ. Tùy các bác thích kiểu gì cũng đc.
    - Mua 1 cái tủ lạnh dành riêng cho bể cá, mỗi tội nó trị giá >1000$. Có khi mấy anh SV Bách Khoa nhà mình cũng chế ra được, lại ngon bổ rẻ.