Atman DF500 vs Atman EF2?

Thảo luận trong 'Lọc - Nước - Môi trường bể' bắt đầu bởi ilovemino, 17/2/12.

1. ilovemino

ilovemino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Em có bể 60 muốn chọn 1 trong 2 loại lọc này các bác cho ý kiến ạ. Về chất lượng của 2 loại này thế nào, giá cả ra sao. Em nghe ông anh của em nói là lọc DF hay bị lỗi cái gì gì đó liệu có đúng k. Mong các anh giúp đỡ

2. Супер

Супер Member

Thích đã nhận:
    20
    Em xin mua rìu qua mắt thợ :

Cá nhân em thích AT hơn DF vì nhìn AT đẹp hơn nhiều, tuy nhiên nhiều tiền bối khuyên xài DF vì chạy ngon hơn, tiết kiệm điện hơn.

Em thích EF3/3336 hay DF-700 hơn vì có 3 khay lọc.

3. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    không biết là thế nào chứ ông anh em nói là DF hay có lỗi cái gì đấy mà e k biết. K biết các tiền bối có biết không. Mà cho e hỏi là DF có phải là có các chế độ lọc từ to đến nhỏ không ạ hay là chỉ có 1 chế độ duy nhất

4. Супер

Супер Member

Thích đã nhận:
    20
    DF cũng có van chỉnh lưu lượng nước bạn ạ.

5. meocf

meocf Well-Known Member

Thích đã nhận:
    247
    Mới đây e đi mua lọc cho bể 60 đến 1 của hàng trên này thì ko có hàng DF 500 mà chỉ có EF2 thì a chủ tư vấn DF bị lỗi và "lởm" hơn nên e lấy cái EF2 và vì nó cũng rẻ hơn DF500 một chút, nhưng về sử dụng thì thấy nếu độ cao của nc bể và lọc chênh nhau nhiều quá ( của e là >80cm) thì thấy hiện tượng bị rò nước nhẹ ở van khóa,kiểm tra và khắc phục nhiều biện pháp thì thấy khi nâng cao lọc lên thu hẹp khoảng cách với mực nước bể thì thấy ko bị xì nữa đi hỏi thì một vài a e từng dùng cũng gặp trg hợp này, có thể e mua phải hàng bị lỗi :D đợt vừa rồi e đem rửa lọc thì chả may trượt ngiêng bị vỡ mất lớp lớp nhựa bảo vệ cạnh và khóa lọc, e thấy phần này của EF2 khá mỏng và yếu dễ vỡ hơn cái DF700 e đang dùng bây h, cá nhân e thấy thì nhựa DF có vẻ cứng và dẻo hơn chứ ko "giòn" như EF...còn nhiều vấn đề khác thì theo e bác nên mua cả 2 cái về tets sẽ thấy khác biệt, cá nhân e thì khuyên bác mua DF500 nó vừa bể 60 chứ như e đổi dùng 700 phải đẩy qua 1 bình lavi full nham thạch thì cá mới bơi đc bt=))

6. kuongnp

kuongnp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    DF đắt tiền hơn EF và AT. Dùng rất dễ thao tác đơn giản, ngắt nước hoặc chỉnh lưu lượng nước chỉ bằng một cái gạt. Theo cá nhân đã sử dụng DF700 thì êm ru. không có một tiếng động gì luôn, lại có 3 ngăn bỏ vật liệu lọc. DF700 dùng co bể 60-90. Còn DF500 chắc dùng cho bể <= 60. Dùng DF700 cho bể 60 thì toàn thấy cá luyện tập thể dục thôi, bơi liên tục để khỏi bị trôi:D. Thế cũng tốt cho cá thêm cứng cáp.

7. Steal&Chip

Steal&Chip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Cũng vote 1 phiếu cho lọc DF. .

8. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    Em có bể 60 mà muốn xài cái df700 qá mà chả nhẽ cá mú cứ tập thể dục thế có làm sao k? cây cối có bị ảnh hưởng gì nhiều không ạ

9. Супер

Супер Member

Thích đã nhận:
    20
    Theo lời khuyên của tay to Kuang2 thì đục lỗ ở ống In to ra là ổn ^^

10. kuongnp

kuongnp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    Nếu bể 60 thì chuẩn nhất vẫn là dùng DF500. Còn DF700 là dùng cho bể >60 và <90 mà thôi. DF700 cây cối có hơi xiêu xiêu chút xíu chứ không bay được đâu.

11. ilovemino

Thích đã nhận:
    47
    Df700 có nút chỉnh lưu lượng không nhỉ. Có sợ cây cối của bể 60 khó phát triển k ạ

12. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    Bạn chơi bể nuôi cá hay chơi thủy sinh?nếu bạn nuôi cá thì không cần thiết phải dùng lọc ATMAM chi cho tốn kém(làm lọc tư chế được rồi)! nếu bạn chơi thủy sinh thì theo tôi bạn nên setup hồ đã(hồ bạn nuôi thứ gì, loại gì?) lúc đó mới hãy quyết định nên mua ATMAN loại nào!vì khi bạn ra cửa hàng uy tín phân phối lọc ATMAN thì họ sẽ tư vấn cho bạn để mua 1 máy phù hợp với yêu cầu hồ của bạn!yên tâm nhé!chúc bạn thành công.

13. tuyenvv

tuyenvv New Member

Thích đã nhận:
    1
    K dành lắm, tôi có bể 120cx40x55, đã thu hẹp lại còn 85x40x55,phần còn lại ngăn ra để làm lọc ngoài tự chế, dùng khá ổn, giống lọc của các cửa hàng bàn cá ý.

14. Thoòng

Thoòng Member

Thích đã nhận:
    9
    bạn có thể cho mình biết hồ đó bạn nuôi thứ gì?(theo kinh nghiệm của tôi thì hồ như bạn chỉ thích hợp nuôi cá,nếu nuôi thủy sinh thì nên bỏ phần lọc hông đi.Nó chiếm không gian của hồ và làm cho hồ không còn hoàn hảo và thẩm mỹ.Nếu bạn làm thủy sinh cho hồ đó full 120 cm luôn thì bạn nên làm chân cao tầm 70,80 cm trở lên.Phía trong làm hệ thống lọc tràn dưới tự chế với than hoạt tính,san hô,sứ lọc,nham thạch,bọng lọc..v...v.Ngoài ra bạn muốn khỏe hơn thì dùng hệ thống máy lọc và máy bơm tư động có bán tại tất cả các cửa hàng cá cảnh.)Chúc bạn thành công.

15. dukichlang

dukichlang Active Member

Thích đã nhận:
    11
    Xin phép bác chủ topic
    Em vừa làm cái lọc atman df 1300, nhưng có cái dở là đoạn ống nhựa hút dài khoảng 40cm, mà bể em có chiều cao từ đáy lên miệng là 90cm, bác nào biết cách làm cho cái ống hút nó dài ra chút mà ko mất tính thẩm mỹ của đoạn ống lọc không ah, giúp em với, em cảm ơn.
    Dưới đây là hình của cái ống hút

16. kilpin

kilpin Member

Thích đã nhận:
    18
    DF500 đi bạn, mình đang dùng cho bể 60 thấy êm ru, lực nước cũng vừa phải, cây chỉ hơi rung rinh thôi, cá vẫn lượn lờ tung tẩy bên cạnh ống in :D

17. caosuconvet

caosuconvet New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng mới mua một bộ EF1 trên AG, về loay hoay setup cả tối mồi nước mà không lọc nổi
    Em là newbie mới mua con bể nhỏ (70L) cao 50 đặt trên tủ cao 80 các bác tư vấn giúp em setup và chỗ đặt máy với e tính đặt trong tủ luôn có ổn không?
    Cám ơn các bác

18. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    bể của bác là bể đúc à sao mà cao thế cái này ahy dùng cho bể thủy sinh mà bể thủy sinh tối đa chỉ cao có 50 60