Ẩu tả việc chọn cá 8cm mà chưa nhú đầu

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi verasasu, 29/4/07.

1. verasasu

verasasu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình thường thấy các bạn box bài đa số nói là cá cỡ 8cm mà chưa nhú đầu thì nên bỏ .Xin nói lại là điều đó thật sai lầm . Mình có wen 1 chủ nuôi cá , bác đó nói là : Ko có con nào mà ko lên đầu, chĩ có con đó lên đầu trễ thôi (trừ cá mái ra).Mình nghĩ các bạn xem xét lại về việc chọn 1 chú cá cỡ 8cm mà chưa nhú đầu.:devil:

2. quocthai_tamky

quocthai_tamky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời ! Vậy bạn chưa bao giờ thấy cá LH trống to bằng bàn tay mà không có đầu à ! #:-S

3. tangtuanloc

tangtuanloc Active Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm mình công nhận là bất kỳ con cá nào cũng có đầu hết !hihi...D nếu hông đầu là ngũm òi

4. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Phát biểu như thế này thì k bó tay mới lạ à!!!
    Mình nghĩ bạn nên suy nghĩ thật kĩ trc khi đặt tiêu đề với cái từ "ẩu tả....."~X( ~X( ~X( ~X( ~X(

Last edited: 29/4/07
  5. antony

antony Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình nuôi cá đã hơn hai năm, giữ lại nuôi cũng nhiều mà bỏ cũng không ít. Xác xuất có đầu to thấp lắm bạn Verasasu oi, nếu nói như bạn là bạn bị ông bác cá dụ rồi. Rất ít con có cái đầu to trong bầy nên giá cá đã trưởng thành đầu to giá mới cao cao vậy đó. Thật sự cỡ 2 ngón tay mà chưa thấy gì thì gần như hết hy vọng. Cố gắng đôi khi cũng chỉ tốn điện và mồi. Mình có hai con nè, nếu bạn muốn nuôi mình xin tặng không cho bạn, hi vọng bạn nuôi lên đầu to. Chúc bạn vui

6. dl_dn

dl_dn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá la hán đâu phải con nào cũng có đầu đâu.những con từ 8cm trở lên mà vẫn chưa bung đầu hay nhú đầu thì chắc chắn con đó sẽ kô có đầu đẹp.chứ kô phải con nào trên 8cm mà chưa có đầu thì chắc chắn kô có đầu nhưng xác xuất lên đầu xương khá cao.bạn nên xem lại đi nhé

7. hephi808

hephi808 Active Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cũng nghĩ giống bạn dl dn đó. nếu trên 8cm mà chưa nhú đầu thì sẽ ko có được đầu to và đẹp đâu, và như thế thì đem bỏ cũng phải thui.

8. DeepBlue

DeepBlue Member

Thích đã nhận:
    0
    Hehe,bạn cứ cố gắng nuôi đi,rồi tự rút ra kinh nghiệm của mình,khi ấy đi khuyên bảo răn đe người khác cũng chưa muộn,nhé,chứ mới chỉ nghe nói,thì còn xa rời thực tế lắm bạn ạ,cố gắng lên nhé.
    À mà này,có nhiều cách đặt Tiêu đề để diễn đạt quan điểm dể hiểu và dể gần hơn,sau bạn ko chọn nhỉ,có gì khó lắm đâu !!??

9. 0Sun

0Sun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cười sém chút lọt ghế... con nào mà chả có đầu... thiệt tình.. cha bàn cá nào cũng ác thiệt.. nuôi đến 8cm nó chững lại, mập lên, trên đầu nhú thịt lên thì cũng là có "đầu" mà.. :D

10. nice_fish

nice_fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    suy nghĩ của mình

Bạn nói vậy là sai rồi. Theo mình nghĩ: Bản thân "cái cục u" trên đầu của con cá đó là một đột biến (không bình thường) xảy ra ở một số con cá La hán có trong bầy. Vậy những con cá La hán nào không có đầu là nó bình thường đó bạn! Trong bầy có rất ít con có gen tạo nên sự đột biến để có được "cái cục u" trên đầu. Đột biến này là dị biến, nếu nó không phải là vẻ đẹp của con cá La hán thì nó sẽ không được con người cố gắng giữ lại cái gien này, thì nó rất dễ bị đào thải theo qui luật phát triển tự nhiên của giống loài.
    Một số suy nghĩ của mình, xin các bạn xem, nếu không đúng thì thứ lỗi và chỉ dẫn thêm cho mình nhé!

11. Billykid

Billykid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn đừng nghe lời mấy đại ca bán cá.
    Cá Lá Hán nếu con nào cũng có đầu thì sẽ ko có giá trị vì của quý thường hiếm nếu ko hiếm thì sẽ ko có giá cao. Bạn thủ nghĩ xem cá LH đẻ hơi bị kinh 1000/ 1 bầy là chuyện thường, nếu 1000 con đều có đầu hết thì sao :D lúc đóa thì cá la hán chẳng có gì đặc biệt, như cá rô phi thôi (la hán cùng họ với rô phi đóa).
    Bạn chưa thấy cá mái cóa đầu ah, thèng cha bán cá nào xạo bà cố. Nghĩ lại thấy ông đóa nói cũng đúng con cá nào mà ko có đầu, nếu ko đầu thì làm sao sống --> ý của ông đóa chắc vậy quá :p
    Cá lớn 8cm chiều ngang (trên xuống) mà ko có đầu hoặc nếu có mà yếu thì chiên xù cho rồi chứ nuôi chi tốn mồi có nuôi nữa cũng ko lên đầu, cá lá hán ko có lên đầu thì cũng như RÔ PHI đẹp hơn 1 chút xíu :D

12. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    câu này là đúng rồi,cá trống nếu nuôi dỡ thì cũng sẽ lên đầu nhưng chỉ là gù nhỏ u lên thôi chứ ko fải là to như những con cá khác,cũng có những con lên trễ nhưng đợi nó lên thì chủ đã nản rồi và đổi con khác nên ko thấy dc là nó lên trễ là trễ đến cỡ nào