Audioman71 lần đầu làm bể cá nước mặn !

Thảo luận trong 'Bộ sưu tập hồ cá nước mặn' bắt đầu bởi Audioman71, 10/1/11.

1. Audioman71

Audioman71 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Chào cả nhà !
    Vốn là dân audio nay lại lọ mọ sang chơi cá biển ,hồi xưa thấy có người chơi cá biển đẹp quá nhưng không biết cách chơi bây giờ thông tin nhiều nên cũng đọc và vỡ vạc ra đôi chút về cá nước mặn và Audioman71 quyết định làm thử một cái xem sao .

Sau một hồi tính toán và di chuyển đồ đạc để có một không gian rộng ,ADM quyết định làm một hồ nước mặn với kích thước như sau : Cao 81 cm (cung đẹp ) dài 150cm và sâu 50cm
    -Axetylen và nguyet có góp ý là giảm chiều cao bể xuống 75 và sâu tăng lên 60 nhưng bể đã làm rồi nên đành chịu (chờ cái sau làm chuẩn luôn )
    -Tủ kê hồ ADM dự tính làm cao 69cm nhưng anh em tư vấn là làm cao lên để lấy PS ra vào cho dễ nên ADM đổi chiều cao thành 75cm .
    Khung được đóng bằng gỗ sồi ghép mộng sau đó bọc gỗ sồi ghép thanh xung quanh .

Chân cao 69 đang được nối dài thành 75cm

Chân hồ đã được nối dài và đang ốp gỗ xung quanh .thành tủ ADM để cao 3cm để che phần chân và đáy bể cho đẹp .

---------- Post added at 10:05 PM ---------- Previous post was at 10:04 PM ----------

Hôm vừa rồi lang thang thấy bán cái hộp Kích thước hộp D40 x W32 x H18 thấy hộp ghi 20L ADM tính chế thành cái bể lọc không biết có OK không ?

Last edited: 10/1/11
    GHT, vungoclam, n_thanhtrung and 2 others like this.
  2. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    To ADM: Thấy bác làm bể có vẻ Pro đấy, vì bác đã đặt rồi nên coi như bể là ok, nhưng còn phần lọc thì theo mình bạn nên làm bằng kính cho nó thỏa mái rộng, bạn có thể lảm hết phần diện tích chân bể hoạc nhỏ nhơ -tùy, nhưng phải lưu ý là ít nhất phải đặt được 1 số thiết bị: Skimmer, bơm, chiller(nếu cần)...nói chung là ngăn lọc đấy mai kia là nhét tất cả vào nên phải tính trước. bạn cứ tiếp tục cập nhập để ae tham khảo nhé.

Audioman71 thích bài này.
  3. traidatviet

traidatviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    Chúc ADM set up duoc một hồ cá biển và SH thật là đep.

4. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Cảm ơn bạn ,mình cũng mới tập chơi nên kiến thức về món này bằng 0 ,sẽ cố gắng tiếp thu ý kiến anh em để hoàn thiện hồ tốt hơn .
    -Mình dự định chơi San Hô và cá nhưng thấy anh em nói chơi San Hô khó hơn nên tạm thời sẽ chỉ chơi cá thôi ,không biết chơi cá cần những điều kiện gì cho nước ???

b-(

Last edited: 11/1/11
  5. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    bạn cứ chơi san hô luôn đi ạ, ko có khó lắm đâu, quan trọng là đèn bạn xài thích hợp với san hô thôi, nuôi cá hay san hô gì đều cần giữ nước tốt cả!

gialong thích bài này.
  6. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Cảm ơn bác động viên ,nhiều khi nhìn thấy hệ thống cầu kỳ quá cũng thấy .. xương ! thấy bảo chơi San Hô cần bộ đèn tốt mà đèn này lại khá đắt và không biết mua ở đâu nên cũng đang lưỡng lự

---------- Post added at 08:08 AM ---------- Previous post was at 08:07 AM ----------

Cảm ơn F430 chân bể về cơ bản đã hoàn thành như thế này .

Phần chân đã xong ,phần khung bên trên cũng xong đang chờ sơn .

7. canuc

canuc Super Moderators

Thích đã nhận:
    429
    mình nghĩ nếu bạn đúng là dân chơi audio thì vấn đề đầu tư cho một dàn bể xứng tầm chắc cũng là vấn đề rất rất nhỏ thôi ah, chúc bạn có hồ đẹp

8. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Cảm ơn bạn
    Đây là phần chân đã sơn xong .

9. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    nếu anh muốn chơi san hô thì dùng đèn metal với 2 chiếc 250 và 4 bóng T5HO chi phí khoảng 6tr thì ánh sáng mới đủ để xuống tới đáy bể, còn không chơi metal thì dùng 8 bóng T5HO chi phí khoảng chừng 6tr. Lúc đó chơi loại gì cũng đc.
    Tất cả chi phí trên có thể tùy chỉnh theo ý muốn

10. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Uh báo cáo chú là anh cũng đang nghiên cứu thêm cái món San Hô này vì nó còn liên quan đến thuốc men gì đó nữa hả ?lại còn No3 No2 nữa ??

Tình hình hôm nay bê cái bể từ taxi xuống anh gặp ngay bà xã ,bà xã bảo anh làm thêm cái khóa nữa mà nhét vợ vào là Ọk thế mới ức :)

Trót làm cái bể hơi sâu lại bị thằng em đe sắm nhiều bóng mới đủ .... Sợ quá đi mất .

11. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    =)) đã tư vấn thì phải nói cho đủ không các anh em khác chém chít ạ, a có thể giảm 1/3 số tiền đó mà vẫn chơi đc san hô

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:16 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:13 PM ----------

Đúng là động tới san hô thì phải có một số thứ thuốc cơ bản nhưng nó không phức tạp và tốn lắm đâu ạ , trừ khi bể anh nuôi toàn san hô cứng thì phải chơi nhiều loại thuốc chứ chơi san hô mềm không thì a cứ 1 tuần thay 1/10 thể tích hồ là đủ rồi ạ. không thuốc gì bằng thay nước, mà chỗ anh lại gần biển, đi tàu ra cát bà lấy nước về pha thêm muối nhân tạo vào là có nước thay rồi , gần biển như bác tiết kiệm được khối thứ đó ạ

12. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Hình như anh Audio này pót nhầm chỗ rồi, với cái bể có chiều sâu hạn chế thế kia Bác nên pót sang bên bể nuôi cá nước ngọt chứ nhỉ. Bể cá biển thường sâu lắm.
    Chiều cao chắc như vậy là ổn.

13. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    hì hì, anh GHT ko giao lưu với anh em CCB Hà Nội nên ko biết đấy thôi, mốt bây giờ là làm hồ rộng mà thấp, anh em chẳng còn làm hồ cao nữa đâu, vì làm sâu khó xài đèn lắm, nhưng mà cái hồ anh Audio này cũng sâu lắm rồi, kiểu này sẽ tốn nhiều tiền đèn đây :D

14. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    có sự hiểu nhầm bác Dra ơi, bác GHT nói độ sâu của bể không phải là chiều cao đâu, mà là chiều rộng của bể đó ạ. Bác GHT luôn cập nhật tin tức của anh em mà, hehe

15. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    à, vậy thì xin lỗi anh GHT nhá, tại vì mình quen gọi chiều cao thấp là nông sâu thôi, hi hi, ko nghĩ là chiều rộng!

GHT thích bài này.
  16. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Cơ bản phần chân và bể xong ADM kê bể lên ,nhìn cũng thấy em nó hơi cao ! đúng là chân dài đến Nách

---------- Post added at 12:40 AM ---------- Previous post was at 12:28 AM ----------

Em cũng tính đến sâu 60 nhưng lại không được vị nó vướng cửa ra vào !

17. Ferrari_F430

Ferrari_F430 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    Nhìn tổng thể thì đẹp đấy Bác ADM à,nhưng như bác Dra & GHTnói thì bể cá biển now xu hướng chơi theo chiều rộng vì thư thế có rất nhiều cái lợi: sắp xếp đá, san hô dễ,hiệu quả ánh sáng cao... còn như bể Bác thì hơi khó xếp,nhưng theo em thì đã chơi thì chơi theo phong cách của từng người miễn sao là đam mê. Nếu Bác đã chơi Audio rồi thì em tin là Bác đã có phong cáchchơi của riêng mình, Chúc bác thành công!
    TB: Bác ADM ở HP chỗ nào vậy? mấy bữa nữa có việc xuống TP em còn ghe qua chơi.

18. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Cảm ơn F430 ,vì là bể đầu tay nên sự tính toán chưa hoàn hảo ,đên skhi được anh em góp ý thì Gạo đã chín rồi .sẽ làm cái sau chuẩn hơn .

Sau khi xong phần tủ và bể mình tiến hành sơn bên trong tụ chứa bể lọc và máy PS .

Mình Tên Hải
    Cell : 0903408104 ,nếu có dịp xuống HP thì Call mình nhé .

Đá sông mấy hôm nay rét đậm nên nó leo thang kinh quá .

---------- Post added at 07:48 AM ---------- Previous post was at 07:48 AM ----------

Đang tìm cách xử lý mấy cái bản lề cho nó đỡ rỉ sét .

19. Coolpix

Coolpix Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    532
    Dan nhìn không được tấm hình cuối của anh Hải . Nhưng nhìn cái hồ đẹp. Cái chân/nấp làm rất đẹp.
    Có thấy cái lổ bên phải, anh Hải định làm lọc tràn ở đỏ à ?

Hồ thì hơi cao nhưng nếu sắp đặt đúng thì cũng đẹp lắm.

Chúc anh Hải có hồ đẹp nhé. Có cái gì không hiễu thì nói ra, anh em trong forum sẻ giúp anh hết mình.

20. Audioman71

Thích đã nhận:
    24
    Chào Anh Dan
    Mình có để cái lỗ bên phải rộng chừng 45mm để làm lỗ thoát nước ,nước vào mình làm bên phải tính theo chiều kim đồng hồ thì là thuận chiều kim (cũng tham khảo mấy hồn lớn của anh Ba họ làm như vậy chắc hợp phong thủy )
    Cái quây bên trên mình đã hạ thấp xuống thêm 7cm để nó che cái lỗ tràn đó rồi ,bây giờ nhìn cái bể sẽ thấp và hợp lý hơn lúc đầu .
    Thêm tấm hình mình mới dán hậu bể .

Last edited: 12/1/11