Avaries nhà VietCanary!!!

Thảo luận trong 'Yến hót (Canary).' bắt đầu bởi errant, 30/9/13.

1. errant

errant Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Mình post bài chia sẻ tí thú chơi của riêng mình, mỗi người mỗi kiểu nên không nhận gạch đá dưới mọi hình thức trong topic!

Chúc mọi người luôn tìm thấy niềm vui nơi những chú chim Yến!

Chơi nhiều vì máu me hay để kinh doanh thì phải có thời gian thì mới chăm chút cho chuồng trại và sức khỏe con chim được tốt. Còn không thì dơ dáy, chim bệnh tật...

Mình đã qua khoảng máu me, giờ thời gian hạn hẹp hơn, không có thời gian nuôi nhiều nữa, không như trước nuôi 15-20 cặp chim sinh sản là có, giờ thì quy hoạch ít lại, làm mấy cái Avaries vừa đỡ cực chăm sóc, chim sức khỏe tốt mà thú chơi tao nhã vẫn đáp ứng tốt và mỗi khi đi làm về ngắm nghía, mới thấy sướng!

Avary theo mình là tạo không gian rộng rãi và thoải mái nhất cho những chú chim, mà mình ngắm cũng thấy không tù túng con mắt. Chim thì bay nhảy tung tăn hoa lá cành

Ghép 5-6 lồng mà chỉ dọn 1-2 khay hứng phân thay vì 5-6 khay, chưa nói vấn đề vệ sinh cho Avary thì đỡ cực hơn là nuôi nhiều, gom lại số chuồng nhỏ dọn cũng phê lòi rúng!

Avary rộng rãi nên cóng thức ăn nước uống cho đúng 1 tuần mà không sợ chim đói hay phải đi thổi kê 2-3 ngày/ lần...

AVARIES NHỎ: (Nuôi chim sinh sản, đẹp tuyển lại nhìn đã con mắt)

AVARY LỚN: (Có thể nhốt chim tơ hoặc chim thay lông...)

Chúc mọi người luôn tìm thấy niềm vui nơi những chú chim Yến!

Last edited by a moderator: 1/10/13
  2. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Đẹp quá. Bác cho em hỏi mấy cái cón, hũ đựng màu đen là thức ăn gì vậy ạ, có thể chia sẽ để em biết, chăm chim được tốt hơn

3. errant

errant Active Member

Thích đã nhận:
    78
    À đó là thức ăn dạng xay ra rồi gồm các loại hạt, khoáng, mai mực, trứng, vitamin... giúp chim ăn thêm khi chim đã ăn hết các cóng hạt thô hoặc chim sinh sản móm cho chim non ăn đỡ mắc cổ vì 1 số loại hạt như hạt láng có kích thước khá lớn so với thực quản của chim non!

vo_danh_khach thích bài này.
  4. vo_danh_khach

vo_danh_khach Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Chào bác, cám ơn bác đã hướng dẫn.
    Em có thấy bác dùng cầu nhựa để mấy em Hồng Yến non đậu, cái loại cầu màu trắng, ống dài ấy.
    ở chỗ em ở, một số anh em chơi thay bằng cầu gỗ, vì cho rằng cầu nhựa làm chim đau chân (em ở Nha Trang). Em muốn hỏi bác, cầu này có ảnh hướng gì đến chân chim không? vì em thấy điều này cũng có lý.

5. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Cách thức làm lồng chung ý tưởng với em nhưng không gian nuôi của bác lý tưởng hơn em nhiều.

6. errant

errant Active Member

Thích đã nhận:
    78

Thật ra quan trọng là đường kính cầu phù hợp với vòng ôm bám của chân chim, họa mi kích thước khác, khoen kích thước khác

Chất liệu làm đau chân chim thì bạn có thể xem lại các trại yến qua youtube, nước ngoài họ dùng các loại cầu nhựa là phần nhiều. Theo mình thì loại cầu (Phụ) nhiều màu xanh đỏ tím vàng trong hình của mình là kích thước phù hợp nhất với vòng ôm bám của chân chim yến, còn cầu trắng dài là phụ kiện theo lồng nuôi sáo cưỡng nhồng, mình để đủ kích thước cầu cho chim thích đậu sao thì đậu

Nếu nói lồng tre, cầu gỗ cho đẹp thì nghe thấy thực tế hơn, chim đau chân có nhiều nguyên nhân khác nữa...

Tks!

Last edited: 3/10/13
    vo_danh_khach thích bài này.