Aviary của caigicungthich nhờ các ACE xem và tư vấn giúp

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi caigicungthich, 18/3/11.

1. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    Sau 1 thời gian nghien cứu các bài viết trên diễn đàn,em cũng mày mò tự làm cho mình cho mình 1 cái aviary nhỏ nhỏ để trên ban công cho thỏa mãn thú chơi.Mọi cái đều tự làm cả nhé,trừ khung lưới,bullon và bánh xe là đi mua thôi :)
    Đây là nơi sẽ đặt Aviary.Có vài vấn đề thế này ạ:
    -Lồng chim được làm với kích thước 2000x800x700(CxRxS),phải chừa cái lối để lên cầu thang (hơi nhỏ :( )
    -Gió lùa từ hướng cầu thang tới vị trí em đứng chụp
    -Mùa bão thì mưa tạt và các cành cây bên nhà hàng xóm bay vào từ hướng bên phải,đôi khi bay cả cây xà gồ vào luôn áh :( (hướng có tấm sắt)
    -khu vực này sẽ được dọn sạch sẽ,kể cả hồ cá
    Theo các anh chị nên xử lý lồng chim thế nào đây.Em tính lắp bánh xe để tới mùa bão thì kéo chuyển vào nhà,cho em thêm vài ý kiến nữa nhé
    Và gởi vài hình ảnh trong quá trình làm lồng,sau khi lắp ráp khung xong thì em cang lưới thế này đây ạ.lấy một thanh sắt khác làm tâng đơ,ép khung lồng hơi cong vào trong 1 tý,lắp lưới vào và siết chặt các bullon,sau đó tháo cây tâng ra là lưới sẽ căng :D
    Bắt thêm bullon mũ để giữ lưới
    Và đây là bánh xe để phòng mùa mưa bão thì kéo nguyên cả lồng vào nhà,bánh xe này chịu được trên 500kg,em đã thử kéo với 1 lực nặng 500kg đặt trên 4 bánh và thấy rất nhẹ :D
    hình ảnh sẽ được tiếp tục cập nhật,em mới làm tới chừng đó thôi.Sẵn đây cho em hỏi,em dự kiến nuôi sắc nhật và manh manh.ở ĐNẵng tìm không thấy bạn loại chim này.Bạn nào có ý định share chim thì pm em với nhé.
    Rất mong đựoc tư vấn.thank đã xem bài

zangbi, yeuchimthucanh, RUA01 and 5 others like this.
  2. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Chưa có chim hả bạn,khi nào có nhớ pót lên cho anh em thưởng thức nghen.

3. HuyNX

HuyNX Well-Known Member

Thích đã nhận:
    441
    Mình thấy bạn để lưới ra ngoài khung sắt, sao ko để vào trong trông đẹp hơn mà

4. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    vì là khung lắp ghép nên tiện thế nào lắp thế nấy :) các bạn không có ý gì về vị trí để chuồng sao. @chi GC,anh cá heo,soild đâu rồi nhỉ,góp ý giúp em với

5. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    Mấy tuần vừa qua lo hoàn thiện phần khung,sơn,hôm nay mới trang trí lồng.cập nhật vài hình ảnh trong quá trình làm đây ạ.
    Cây trúc bỏ vào trong aviary.Đi tìm khắp chẳng có cây nào vừa ý,cây thì bé tý,cây thì to thật là to,hic
    toàn cảnh khung lồng khi làm xong nó ra thế này đây
    phần trên của khung.Đã gắn 3 cái gáo dừa và cành đậu
    vì diện tích không cho phép nên aviary này em thiết kế làm cửa trượt lên.muón vệ sinh lồng hằng tuần thì sẽ dùng 1 tấm mêca ngăn đôi lồng ra,cửa trượt lên trên,lúc này tha hồ dọn dẹp :)
    một góc nhìn khác của khe hở dùng để đút tấm mêca vào
    tay nắm của khung cửa trượt chưa kịp lắp vào

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Giống như là 1 cái indoor aviary mà để ngoài ban công!
    Cũng tiện lợi và an toàn cho chim rồi, bạn đã làm khay cát để hứng phân chim ở đáy aviary chưa?

7. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Ý tưởng làm tấm mika ngăn đôi rất hay, sau này nếu làm chuồng chỗ chật hẹp mình cũng sẽ học tập :p
    Còn tre hả? Mình nung nấu làm aviary 3 năm, nên hồi đó không có điều kiện làm ngay, vậy là mua trúc về để sẵn. 3 năm sau cây trúc ấy mọc thành cả " trúc group", rứa là thích lấy chỗ nào thì lấy :))

8. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    sao không thiết kế 1 , 2 tấm bạt quận vào để trên lóc chuồng khi mưa thì phủ bạt xuống , làm chuồng thế này lúc có nhà thì mưa còn kéo vào chỗ khác được , đi vắng hết không có ai ở nhà thì phiền cho lũ chim lắm :)

9. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    @blue:dưới đáy em chặn 4 phía để thả cát,hằng tuần sẽ kéo cửa lên để cào phân chim :)
    @nhanviendc:tấm nóc đang thiết kế nên chưa đậy lên,với địa hình nhà em thì mưa tạt và gió lùa từ sau lưng nên cũng ít lo.trong tuần này chim sẽ về,lúc đó sẽ cập nhật thêm
    thank các bạn đã góp ý

10. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Với aviary như thế này không nên dùng cây trồng chậu làm ảnh hưởng đáy chuồng. Có thể chọn mua vài loại cây trồng chậu treo để treo nóc chuồng hoặc xung quanh chuồng là vui mắt rồi. Sẽ tiện lợi khi vệ sinh và thực hiện các thao tác chăm sóc aviary hơn.

yeuchimthucanh and hiepvt like this.
  11. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    @chị GC :đáy chuồng em làm bằng sắt hộp,được xử lý qua hóa chất và sơn tính điện.các mối ghép nối thì dùng bullon mạ kẽm.Làm xong thì em sơn màu lại toàn bộ :) mặt đáy thì em lót bằng tấm alu,tạo độ dốc để tránh nước đọng.với lớp sơn tĩnh điện bao phủ phần toàn bộ phần khung sắt thì hy vọng là không bị hỏng phần đáy,em nghĩ vậy.em quan sát thấy các sản phẩm sơn tĩnh điện,bỏ ngoài trời chịu được 1 thời gian rất lâu (vài năm) mới bị sỉ rét.Em sẽ nghiên cứu ý tửong móc chậu cây chung quanh chuồng.thank chị đã xem bài

12. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Đẹp đấy chứ:applause::applause::applause:............

13. HồngMy

HồngMy Member

Thích đã nhận:
    4
    thích thật đấy, nghiên cứu anh em làm, không khéo em phải học hỏi làm 1 cai aviary mới được, quá thích

14. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    gần 1 tháng nay,ngày nào cũng lượn lờ các điểm bán chim.hôm qua thật may mắn bắt gặp được 2 chú chim này.Một chú là Bạc má,còn chú kia là Áo già (hay áo đà) nhưng sao lại có cái đầu màu vàng mốc,em cũng biết sao.Chim đây ạ
    em Bạc má khá dạn
    Tối lại thấy chúng nó xích sát lại ngủ chung với nhau thật là dễ thương :)

15. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Con bạc má nhìn xem qua ảnh chụp thì có thể là chim mái, trông dáng to mà đẹp quá, chừng dưỡng lại mướt mát chắc là hết chê. Có điều, hình như phần vá trắng trên má bị lem :-?
    còn con áo già thì chắc là chim tơ chưa thay lông xong thôi anh ạ, hễ mỏ xanh thì đúng là munia không chối đằng nào được, còn đầu đen hay đầu trắng thì chờ xem. :)
    Em thấy có treo rau trong chuồng, khi chim mới đem về thì đừng cho nó ăn rau, không tốt lắm đâu, và nên cho nó uống nước đun sôi trong 1 tuần đầu.

16. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    Thank SB đã xem bài,đúng phần má có bị lem lốm đốm đen,chẳng biết vì sao.Treo rau nhưng tụi nó ko ăn nên mình cũng đã bỏ ra rồi.sẽ cập nhật thông tin và hình ảnh thêm sau :)

17. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Áo già đầu trắng đang thay lông, con nhà mình lúc thay dở còn xấu tệ hại hơn nhưng giờ thì long lanh rồi, áo già rất dễ thương, hiền lành và cứ thấy có chim non là xông vào...mớm, bất kể là zebra hay sắc nhật!

Puma, dungqn and caigicungthich like this.
  18. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Vườn này của bạn có nhất thiết phải nuôi Manh manh Nhật hay Sắc Nhật không?

GC thấy ta có thể thả vào vườn này một số chim hoang dã kích thước nhỏ như Khuyên, Chích, Finch hoang... là rất đẹp và sáng ngủ dậy sẽ có tiếng hót vui tai. (lưu í chỉ nuôi những loài đừng hiếm quá, chứ bắt hết cho vào lồng thì còn gì mà bảo tồn!).

Chim hoang dã chịu đựng thay đổi khí hậu tốt: cũng là ưu điểm để ta đỡ phiền nhiều công chăm sóc chúng khi bận rộn đi làm, đi học. Lỡ có mưa to gió lớn mà chưa kịp che chắn, di tản aviary đi thì cũng ít bị thiệt hại về chim nuôi.

Last edited: 18/4/11
  19. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    @chị GC:vì em lỡ thích mấy em manh manh nhật,sắc nhật,bạc má và 7 màu rồi chi ạ.hi hi em ghiền lắm cơ,đi lúng sục cả cái Đn này nhưng chưa có.em đang đặt hàng ở của hàng chim,vẫn đang còn chờ :)
    mấy hôm ở tiệm thấy có về chim bạc má,em mới lấy được cặp này đây ạ,ở ngoài thấy 2 con này cái mũi màu gần giống nhau,nhưng lên ảnh thì nhìn thấy rõ 2 màu đậm lạt,không biết có phải do cái đèn đường phía sau chiếu vào không nữa
    nhìng góc khác :)
    Hình chỉ crop thôi ạ,hy vong đây là 1 cặp trống mái :x

Last edited: 20/4/11
    yeuchimthucanh thích bài này.
  20. caigicungthich

Thích đã nhận:
    139
    Đây là hình chụp vừa sáng sớm nay ạ :),em nghĩ con trống là con mắt có viền đỏ,không biết đúng không nữa ?Nhờ các bạn xem và chỉ giúp.thank

Last edited: 21/4/11
    yeuchimthucanh thích bài này.