Aviary của Hùng.....anh em vào xem nhé

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi HungQY, 2/3/11.

1. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    tổng quan aviary
    phần hở phía dưới dự định xây bờ bao gạch ống
    phần mái lợp = polycarbonate lấy sáng

Aviary mình làm xong hồi trước tết nhưng đến h vẫn chưa thả chim vì tự nhiên hết hứng :p....với lại mình ko có kinh nghiệm nuôi chim gì cả.Aviary mình khá to 1m8 x 1m5 x 2m nên chắc có lẽ nuôi được khá nhiều cặp finch
    - Diện tích như thế mình có thể nuôi tối đa bao nhiu cặp ?
    - Những loại finch nào có thể sống chung được ? cho mình tên tiếng anh và Việt luôn nhé
    - Trước khi thả chim vào aviary,có cần phải nuôi chuồng nhỏ 1 thời gian ko? vì mình sợ chim bị shock
    - Cuối cùng là anh em nào có finch đẻ bán rẻ mình chơi nha :D

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Aviary của bạn đẹp lắm! với diện tích như vậy thì nuôi khoảng 15 tới 20 cá thể bao gồm Mai Hoa, áo già, manh manh nhật, sắc nhật, long cơ, bảy màu, bạc má.....tùy theo ý thích của bạn.
    Bạn cần phải nghiên cứu lắp tổ, cần đậu, cóng nước, cóng thức ăn cho chim trước khi thả, có thể thêm vài chậu cây vào trong. Khi mua chim mới về cần phải nhốt trong lồng nhỏ khoảng 1-2 tuần theo dõi, nếu không có biểu hiện xấu gì về sức khỏe thì mới thả vào aviary.
    Trong Box Mua bán mình thấy có bạn đang rao các loại finch rất đẹp!
    Chúc vui!

3. HungQY

HungQY Active Member

Thích đã nhận:
    13
    Do mình chưa nuôi chim bao h nên ko biết cách lắp tổ ra sao ?
    - 20 cá thể vị chi là 10 cặp.Mình lắp bao nhiêu tổ thì vừa (10 hay >10 ),độ cao tổ = nhau hay lắp thoải mái sao cũng được ?
    - Finch nhỏ bé nên dùng tổ loại giỏ tre đi câu ok không ?
    - Chim sâu có nhốt chung với các loại finch như bác Blue_Dolphin được ko ?
    - Cần đậu mình dùng cây gì hả mấy bác ?

4. kulsui

kulsui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    153
    e thấy a cứ cho tổ dư nhìu vào_cho nó khỏi tranh giành nhau :D_chắc chừng 15-20 tổ lun :D_dành cho thế hệ sau nó nữa a
    còn vị trí tổ e thấy hầu như nó chọn mấy cái tổ treo cao nhất k ah_a cứ treo 2 hàng nguyên một giàn gần trên nóc aviary lun a
    còn tổ thì e ngĩ là dùng giỏ tre đc nhưng a tìm thêm mấy cái bằng chất liệu khác nhìn cho vui mắt nữa
    nuôi chim sâu thì e chưa nuôi nên k bít _mà chắc nhỏ nhỏ như nhau thì đc :D
    còn cần đầu thì e thấy cây nào cũng đc hết nhưng cần có nhìu kích cỡ cho nó chọn :D_mà e thấy a cứ trồng vào bụi trúc hay bụi cau kiểng j đó vào là ok nhất

nếu a đang cần finch thì a Hy đang share lại cho ae với giá rẻ lắm đó a
    nick trên forum là hycalmette
    link nè a http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=75357&page=1

thân!

5. TWODUONG

TWODUONG Well-Known Member

Thích đã nhận:
    278
    sao chưa đưa giai đoạn sau lên cho anh em chiêm ngưỡng

6. papatep

papatep Member

Thích đã nhận:
    10
    Avary thoáng mát vậy,trồng vài bụi tre,ít cây thả ít chim vào nữa là tuyệt rồi

7. HồngMy

HồngMy Member

Thích đã nhận:
    4
    quá đẹp, nhìn thiên nhiên và đầy hoang dã, cứ như kiểu ở rừng ý nhỉ

8. ThaiTD

ThaiTD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    240
    Đã xong aviary chưa, sao không thấy post tiếp cho anh em chiêm ngưỡng.
    Nếu bạn chưa từng nuôi chim thì theo mình làm quen với sắc nhật đi, loài này dễ nuôi, dễ đẻ, chúng ríu rít rất vui tai và khi làm tổ đẻ sẽ hấp dẫn bạn ngay mà. Trước mắt bạn thả 5 cặp sắc nhật để làm quen là vừa, có thể có thêm 2 cặp mai hoa, loài này khó đẻ nhưng rẻ và hót rất hay (so với giá tiền). Cả 2 loài này đều ăn kê nên dễ, không nên nuôi chung với chim sâu vì loài này lại ăn sâu và cám.
    Bạn đọc thêm về sắc nhật nhé : http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=1173
    Về tổ cho sắc nhật, bạn đến góc Bùng binh Minh Phụng - 3 tháng 2, có mấy tiệm bán đồ nghề câu cá mua giỏ cá về làm tổ. Giống vầy nè:
    Trước mắt đặt 5 tổ cũng được (nhiều càng tốt tùy theo không gian có được) vì sắc nhật không tranh giành tổ nhau, nhưng phải treo cao độ bằng nhau.
    Sau khi quen tay rồi bạn có thể thả thêm manh manh nhật, bảy màu, yên hót, mấy loài này khó chăm hơn, khó đẻ và giành tổ nhau dữ lắm.
    Chúc bạn có một aviary đẹp cho anh em chiêm ngưỡng.