Aviary của người không có nhiều thời gian ở nhà

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi langque, 11/6/10.

1. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Mời các bạn xem aviary của tôi và góp ý nhé. Nhà tôi giờ hành chính đi làm,không có ai ở nhà nên "nung nấu" gần 1 năm và "âm thầm" học hỏi các ace trên diễn đàn và cho ra đời sản phẩm đầu tay như vậy.Tôi sử dụng góc giếng trời/sân,kích thước aviary tam giác là 1m1x2mx2m4 là 3 cạnh đáy, cao 2m.
    Cư dân trong aviary đến nay gồm có:4 chào mào,2 cu gáy,1 họa mi,1 chòe than,1 quế lâm. Tất cả đều là chim bổi/mộc,con nuôi lâu nhất khoảng 1 năm, tôi mới có "tuổi nghề" nuôi 1 năm +1 tháng, hầu hết đều học hỏi ace trên diễn đàn và thử nghiệm xin cám ơn ace rất nhiều View attachment 1514 View attachment 1515 View attachment 1516 View attachment 1517 View attachment 1518

2. nguoinhaque

nguoinhaque Well-Known Member

Thích đã nhận:
    480
    Nói thật mình phục cái sự "Yêu" của bạn và cũng là người ít hiểu biết về bộ môn "Chim" nên không dám có ý kiến gì, nhưng bạn là một người bận bịu vì công việc nên mình thấy thương mọi người trong gia đình bạn quá.... chỉ vì muốn có một view đẹp mà bạn đã đánh đổi cả bầu không khí trong lành.... có lẽ không thể không bận bịu được..... thôi thì chơi gì khổ đấy nên mong bác từ từ tận hưởng và cũng từ từ chăm chỉ vì sự nghiệp yêu quí của mình.......

yeuchimthucanh, Fairytale and langque like this.
  3. thắng đen

thắng đen Member

Thích đã nhận:
    13
    Chào bạn. mình cũng đang làm một cái giống của bạn đấy hihi bạn thật khéo tay, mình thì khi nào ok se pót lên để ae cho ý kiến sau, chúc bạn luôn vui vẻ và được tận hưởng chút thú vui của minh
    chúc bạn luôn vui vẻ và có những chú chim hay thật hay nhá
    thắng đen hn

langque thích bài này.
  4. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Cảm ơn các bạn đã quan tâm.
    Nếu bạn Thắng định làm Aviary,thì tôi có ý kiến nho nhỏ: Bạn để ý, cái cửa nhỏ ở phía dưới tôi làm "ngưỡng cửa" ngang bằng với đáy lồng tắm......và tôi thấy có mấy điểm tôi thích:
    1-Ghép lồng tắm vào và mở thông cửa aviary....chim chen chúc ra tắm ở lồng tắm rất sạch không ướt cát trong aviary.
    2-Chim vẫn nhớ cách tắm trong lồng tắm,sau này "ra ở riêng" không phải học lại
    3-Cửa đó dùng để thả chim vào aviary rất dễ
    4-Có thể lợi dụng lúc chim ra lồng tắm dễ bắt tách con nào đó mà không làm kinh động đàn chim quá nhiều.

5. TranNamPhien

TranNamPhien Member

Thích đã nhận:
    5
    Bạn tận dụng góc chết để làm Aviary quá đẹp, cái này giới kiến trúc gọi là Hỏa sinh Thổ nè. Tuy nhiên giếng trời là nơi đối lưu không khí, do đó bạn cần chú ý việc che chắn tốt hơn, có thể sử dụng thêm các tấm nhựa trong, đặc biệt trong trường hợp nhà có em bé. Đáy lồng mình thấy còn đọng nước, bạn nên xử lý tốt vấn đề này. Cây xanh trong chuồng còn ít, bạn có thể dùng thêm một ít lá, dây leo giả treo trên nóc lồng rủ xuống, để thêm 1 ít trúc giả phía trong cho có thêm mảng xanh. Vài ý chia sẽ hihi, mình cũng ghiền mấy cái aviary lắm nhưng ở nhà mọi người không thích nên chỉ làm được 1 cái bé bé để góc sân thôi.

yeuchimthucanh and langque like this.
  6. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    mình đang có ý định giăng lưới hết cái sân thượng để thả chim. Chim bạn nuôi như thế nó hót hét có ngon lành ko bác?

7. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Những loài chim tôi nuôi trong aviary đều hót ít đi. Chỉ thuận tiện khi mình không có nhiều thời gian, thả bớt vào đó.Với tôi, mua chim mộc về thường cho vào aviary một thời gian để khỏi phải theo rõi việc ăn uống, tắm táp của chim mới, vào aviary chúng tự học theo đàn.Còn thích con nào nghe hót phải nuôi ra lồng.

crazhzone thích bài này.
  8. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    Theo Nick nghĩ thì rất đơn giản, ko nhất thiết phải thả vào AVR là chim hót hay chim cảnh gì hết. quan trọng là mình thích chim gì thì chơi chim đó thôi. cảnh cũng đc mà hót cũng tốt thôi hihihi

9. hoanganh

hoanganh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    aviary bạn thường thả nhiều loại nên cám bã khó chuẩn như nhốt riêng chim hay ăn lẫn cám của nhau và con to ăn tranh con nhỏ nên nó sẽ hót ít hơn khi nhốt riêng ở ngoài. Thường có con nào gấu nhất aviry thì nó sẽ hót nhiều nhất ở nhà mình là khướu ngoài ra ở cùng thì mi, chòa mào khuyên vẫn hót nhưng ít hót hơn. Ngược lại nếu aviary bạn chỉ nhốt 1 con như chòe lửa 1 mình 1 aviry vhawngr hạn thì nó thoải mái rộng rãi cám bã chăm được như nhốt riêng 1 lồng thì nó hót căng hơn khi nhốt lồng bé

moitruongbn, duyduc and langque like this.
  10. ngocanhchiecla

ngocanhchiecla Member

Thích đã nhận:
    5
    bạn làm cái cóng nước và thức ăn tự động hay quá, bạn chỉ cho mình cách làm với, ( có ảnh phóng to, gần, nhìn cho rõ nhé) thank bạn
    mình góp ý là bạn nuôi chung như thế thì họa mi , chòe, chào mào đánh nhau sứt đầu mẻ chán thôi. chúng cùng ăn chung 1 loại thức ăn, chúc mừng bạn có aviary sáng tạo

langque thích bài này.
  11. sonnic

sonnic Well-Known Member

Thích đã nhận:
    269
    mới thi xong vao dd thấy cái avairy của bạn thiệt là độc đáo . bạn tân dụng 1 cái triệt để luôn . mà bạn nuôi như vậy thì ít hót . chỉ chơi cảnh nhìu . hay là bạn mua mái về thả thêm vào cho nó có đôi .

langque thích bài này.
  12. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Hiện tại máy ảnh đang hỏng, mô tả nhé: Vật liệu chính là chai sữa loại gì đó (tôi không biết mác) và cóng nước nhựa loại nhỡ cho khuyên. Cắt bỏ khoảng 2-3cm đáy phía trên của cóng nhựa.Chai sữa khoét thủng hết nắp,sau đó cắm ngược chai vẫn có vành nắp vào nối tiêp với cóng nhựa. Dùng dây thép buộc quanh thân chai rồi uốn dây thép thành móc như buộc cóng thủy tinh đẻ treo móc chai vào lưới .Loại cóng tự động này cũng học mót của ace trên diễn đàn, hình như của a Thachsung....Cóng này tôi dùng đựng nước, cám nhỏ, cám to như cám Ba vì, và cả đựng thóc cho cu gáy ăn đều được. Cóng tự động này tôi treo ở ngoài lưới,chỉ cho phần mỏ của cóng chui vào lưới chuông......như vậy không phải thò tay vào chuồng để thao tác.....và chim cũng không ị bẩn lên cóng được.
    Trong aviary của tôi hiện có khuyên,họa mi,than,chòe lửa,chào mào,cu gáy,quế lâm. Một vài con đến gần nhau thì có đuổi nhau, nhưng không con nào đánh nhau sứt đầu mẻ trán, và dường như không con nào mất một cọng lông vì đánh nhau......trước khi thả con mới vào aviary phài treo lồng cạnh đó vài ngày quan sát...nếu cần cho cả lồng vào aviary cho chúng làm quen nhau rồi hãy thả.......khi thả xong nên có thời gian theo rõi....có thể có đuổi nhau nhưng không quá 2 ngày là được.Trong aviary của tôi, có vài loại có thể thỉnh thoảng rỉa lông cho nhau.
    Và tóm lại mục đích tôi làm aviary chủ yếu làm nơi "dưỡng" chim, chứ không thay thế lồng nuôi được.

13. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    @bác langque:

Vui lòng chia sẻ luôn kinh nghiệm về:

- thi công cái aviary này (chất liệu - thời gian - giá cả)

- và việc làm vệ sinh cái aviary này (thời gian - cách thức - xử lí nền)

Xin cảm ơn.

Last edited: 20/10/10
    langque thích bài này.
  14. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Không có thời gian mà làm được cái avairy như vậy là hạnh phúc lắm rồi,xin chúc mừng!

langque thích bài này.
  15. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Cháu thấy cái avi này quen quen.Hjhj chú Tú ở ngõ Hai Lúa phải ko ạ. Cháu là Huy lần trước cháu đến nhà chú lấy cám nhìn thấy cái avi này từ phòng khách, chú còn nhớ cháu ko. Từ đợt ấy cháu đi làm xa giờ mới về HP.Chú vẫn nuôi bằng cám đó thấy có tốt ko ạ. Hôm nào rỗi rãi cháu xuống chú chơi jao lưu học hỏi chú.

langque thích bài này.
  16. langque

langque Active Member

Thích đã nhận:
    72
    Đúng rồi. Chú vẫn phải cho ăn cám mua nhà cô Vần, cám đó chưa thích hợp với vài loại chim đang quen ăn cám ngon thì phải. Chú đã cố cho ăn 10 ngày nhưng không thành công. Hẹn gặp lại con_chim_non

---------- Post added at 08:38 PM ---------- Previous post was at 07:49 PM ----------

Cám ơn chị GC đã quan tâm.
    Chị hỏi chi tiết cả thời gian và giá cả sao? Nếu chị định làm, tài trợ vé máy bay ,tôi sẽ vô đó làm free luôn.
    Giỡn vậy thôi,tôi làm đại cái aviary này với ý nghĩ: cứ làm thử tạm dùng rồi rút kinh nghiệm làm cái tốt sau, và chỉ như thế mới làm được, vì tôi cũng hơi bị cầu toàn. Nói vậy để chị tham khảo thôi, còn tôi cũng thấy một số điều chưa ưng ý.
    Thời gian-mấy ngày nghỉ lễ 30-4 và 1-5 vợ con đi du lịch, một mình ở nhà làm xong khung, lưới và những kết cấu chính.
    Vật liệu-Giá cả-Khung bằng gỗ vuông 3x3 cm,đố ngang 2,5x2,5cm ,mua gỗ đã dọc sẵn kích thứơc như vậy (chưa bào,và mình cũng không kịp bào luôn) giá khoảng 13k/mét dài (giá vàng khi đó, thấp hơn bây giờ nhiều!!!).Nẹp lưới cũng là gỗ bán sẵn 1x2 cm (không nhớ giá!!!!!!) Tổng cộng gỗ tôi mua không đến 150 k. Lưới inox khổ 1m2 giá 80k/mét, tiền lưới khoảng gần 250k.
    Tôi làm dựa vào tường là chính, khung dựa tường tôi khoan 3-4 lỗ trên khung,sau đó áp khung đó vào đúng chỗ trên tường rồi lấy dấu trên tường rồi khoan lỗ tường,đóng sâu nhựa. Bắt gá khung vào tường rồi lấy dấu cắt các đố (thanh) ngang,Các góc, chỗ nào thấy yếu (vì chỉ đóng đinh, không làm mộng)thì tôi đóng ke vuông vào.....".tốn" hơn 1 tá ke vuông
    Về lưới inox, hỏi người bán là tôi để ngoài trời có được 2 năm không? Họ nói được......báo hại tôi không sơn....vì cũng không còn thời gian. Sau vài tuần bị rỉ vàng......rồi tôi phải bắt chim ra.........sơn lưới.
    Về nền........như trong ành tôi để nguyên như sân....đổ cát lên. Sau 3 tuần khi trời khô cũng không thấy mùi khó chịu. Nhưng thay cát cũng lôi thôi nên sau đó tôi láng xi măng nền chuồng dốc ra ngoài....bên trong cao hơn đến 15 cm. Hiện nay tối đa 3 ngày tôi xịt rửa nền chuồng 1 lần......không có mùi khó chịu, mặc dù cửa sổ đó là phòng khách.
    Trên mái, tôi mua miếng tôn nhựa "thông minh" và chỉ đặt khỏang 3/4 diện tích mái,góc sân nhà tôi kín gió nên tôi chỉ đặt không.Miếng nhựa này đăt tiền hơn, tôi không nhớ là bao nhiêu.
    Tạm thời như vậy,tôi thuyết minh thêm sau.......nếu có gì chưa rõ, xin cho tôi biết nhé. Cám ơn

GoldenCanary thích bài này.
  17. con_chim_non

con_chim_non Well-Known Member

Thích đã nhận:
    88
    Cám cô Vần ko ép thành hạt nên chim ăn vẩy ra ngoài nhiều kiến vào nên cháu ko thích lắm. Bây giờ về cháu mới ép cho cả đàn chim vào cám này 2 gói trước cháu chỉ cho 1 con cm ăn thôi, sau 1 tháng về thì cháu thấy con chim cũng bình thường ko có vẻ suy. Để cháu theo dõi 1 thời gian nữa xem sao

langque thích bài này.
  18. ryanlt

ryanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    cách làm của anh hay quá. cám ơn anh. để em học tập làm cho cái aviary của em.

langque thích bài này.
  19. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Up lại hình cho bạn langque

langque and yeuchimthucanh like this.
  20. giacatluong

giacatluong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Tuyệt vời quá! ý định nung nấu của em ko biết bao giờ mới thực hiện được đây! hĩ hĩ

langque thích bài này.