Aviary - Một chủ đề càng đọc càng thích

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi richmon, 11/5/12.

1. richmon

richmon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    Thân chào ACE trong diễn đàn!
    Mình là người mới tham gia diễn đàn, đã bỏ công đọc các bài càng đọc càng nhớ lại thời mê nuôi chim (lớp 6 - 7), đã từng lên rừng bẫy chim và bắt chim (lên Tiên Phước - Quảng Nam). Bây giờ đọc lại càng thấy thích thú, muốn làm ngay một cái aviary để thỏa tất cả những ước mơ chưa được thõa mãn lúc thiếu thời. Nhưng tình hình ở 4rum này dường như các cao nhân như GC, cá voi xanh, Solid, HyCalmet, duchatinh.... đã không còn sinh hoạt trong vườn chim này nữa rồi.
    Bây giờ nhà cửa đã có, không gian thoải mái, không bị ai ngăn cấm nên đang tích hợp các bước tự tay mình làm một cái aviary để thỏa ước mơ:
    Bước 1: Dự tính nuôi chim gì để làm chuồng cho thích hợp và các loại chim này phải cùng loại thức ăn để tiện chăm sóc: mình thấy các bạn nuôi manh manh, sắc Nhật nên thấy thích lắm nên sẽ nuôi loại chim này
    Bước 2: Làm chuồng chim, mình tính làm bằng gỗ và sơn cho đẹp (mình thấy làm bằng sắt không được đẹp, gia công không thể tự làm được, làm các vách ngăn lồng phức tạp); mình đang phân vân cách làm đáy lồng như thế nào tiện vệ sinh và có thể trồng cây xanh bên trong. Lồng chim của mình làm trên nền xi măng sân thượng
    Bước 3: Mua chim, cả tháng nay lượn lờ đi tìm chim nhưng không thấy (mình ở Đà Nẵng). ACE nào ở Đà Nẵng còn nuôi chim giới thiệu cho mình với (số đt của mình: 0913423111)
    Bước 4: Tiếp tục học hỏi kinh nghiệp nuôi, chăm sóc, phòng trị bệnh cho chim
    Rất mong các bạn giúp đỡ để thỏa mãn mong ước

zangbi, vttl, umbala and 2 others like this.
  2. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Nếu bạn dự định để ngoài trời(trên sân thượng như bạn nói) thì e là gỗ k chịu nổi thời tiết Đà Nẵng, nắng + mưa, làm nó mo, cong, vênh. Chưa kể là mùa mưa ĐN dài lê thê, gỗ sẽ k bền, thêm nỗi lo mối, rận, mạt. Một điều nữa, bạn phải xử lý để phần đế của lồng k mục trong mùa mưa. Rất nhiều vấn đề nan giải đang chờ bạn.
    P/S: Sắc và manh manh thì ae ĐN k thiếu. Bạn yên tâm. Chúc thành công!

3. richmon

Thích đã nhận:
    61
    Cám ơn Vũ, mình đang đọc thớt của Vũ và Jacky Long, rất bổ ích. Thú thật đối với loại chim này mình chwa có kinh nghiệm gì. Mong được gặp các bạn để học hỏi thêm

4. phuongpn

phuongpn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    749
    Theo kinh nghiệm của mình thì sắt V lỗ thì ngoài yếu tố thẩm mĩ không được đẹp lắm thì rất dễ thi công, giá thành hợp lý, sử dụng bền lâu. Kèm với dây rút nhựa là bạn có thể tự tay làm cho mình một avi hoàn chỉnh
    Do lưới khổ 1m ngang nên về kích thước bạn có thể làm avi dài 2m cho tiện thi công. Đáy lồng thì nên sử dụng luôn nền sân thượng vừa dễ vệ sinh lại vừa cho phép đặt cây cối. Để tránh chuồng hư hỏng do rỉ sét thì bạn có thể kê chuồng cao hơn so với nền khoảng 1 cm.

5. richmon

Thích đã nhận:
    61
    Cám ơn bạn phuongpn
    Mình đã xem chủ đề Aviary làm bằng mica của bạn rồi, phải nói là aviary có view rất đẹp. Lồng làm bằng sắt thì bền, vệ sinh xịt rửa dễ dàng không sợ bị mục, chấy rận mạt. Mình đang suy nghĩ nếu cái avi có chiều sâu >0.6m và chiều cao >2.0m thì khi chim đẻ trứng thì làm sao mình vớt trứng ra ngoài được (nếu được thì cũng khó khăn)
    Cái avi của bạn khi vệ sinh thì phải xịt nước à! Có ảnh hưởng gì đến chim không. Sân thượng của mình đã xây bít hướng Bắc, và hướng Đông chỉ chừa một cái cửa sổ lật, hướng Nam thì để trống. Bạn có thể nói cho mình là gió lùa là sao (chưa thông chỗ này). Có lẽ sẽ chụp vài bức ảnh rồi nhờ các bạn tư vấn.

6. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Nếu sân thượng có mái che, mưa không bị ướt thì có thể làm avi bằng gỗ kiểu indoor như bài hướng dẫn chi tiết của chị GC ở phần chú ý trong box này nhé!

7. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Tại chỗ dự định đặt tổ thì bố trí cái cửa nhỏ ở đấy là xong

Mình có 1 cái aviary bằng gỗ tạp 1*1*2m bao lưỡi kẽm, 4 năm nay rồi không vấn đề gì. Để ở trên sân thượng tuy có mái che nhưng đặt ngay sát ngoài, nắng sáng thoải mái, mưa lần nào ướt lần đấy.

Last edited: 13/5/12
  8. richmon

Thích đã nhận:
    61
    Hướng làm avi của mình bị mưa tạt vào phần dưới nên mình nghĩ sẽ phải che chắn lại, còn gió lùa thì chưa biết thế nào. Phía trên mình bịt kín khoảng 30cm so với nóc để chim tránh gió được không. Mình dự định làm cái avi 2.5 x 0.7 x 2.5 (DxRxC), cái này nếu nuôi chim sinh sản tậ thể có ổn không vậy (dự định bạc má, sắc, manh manh)

9. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    Nuôi tập thể thì k mong sinh sản nhiều đc bạn, có điều chim khỏe hơn. Còn dự định các loại chim sẽ nuôi thì sắc và mm là đủ rồi. Bạc má dữ quá, nuôi chung nó thịt 02 loại kia mất. Mỏ bạc má chỉ "cạp" 1 phát là đứt ngay.

10. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Hiện mình đang nuôi Bạc Má, Sắc Ô và Manh manh chung trong Avi 1.4 x 0.7 x 1.9 trên ban công. Vừa rồi có thả thêm Tiểu Than, Sâu đầu đỏ, sâu xanh và cặp cút Hắc He. Mình quan sát đến nay thấy chúng vẫn hoà thuận.

11. caigicungthich

caigicungthich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    139
    thêm một thành viên nữa ở ĐN,chúc mừng,chúc mừng.Bác muốn có thể tham khảo bài viết,thích thì tới nhà xem luôn cũng được nè.Em ở Trần Cao vân.Call 0982113354 nhé

12. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    @ caigicungthich: chim cò sao rồi e? lặn luôn vậy.

13. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    Đồng ý cả 2 tay............. rất thích làm cái avi như anh có điều kiện sẽ thực hiện để nuôi nhốt 7 màu. :)

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:41 AM ----------

Hoan nghênh bạn đến với anh em chơi finch đà nẵng...............:D

14. richmon

Thích đã nhận:
    61
    Đọc lại tất cả các bài viết của các bậc tiền bối đi trước mình thấy cần phải có các bước bước chuẩn bị để rước các em về nhà:
    - Cải tạo sân thượng (sơn tường)
    - Bổ sung và làm thêm bồn trồng hoa (đang đọc cách làm vườn amateur của chị GC) cho avi tương lai thêm sinh động ( cái avi tương lai say nghĩ mãi mà chưa có cách nào vườn trồng cây, vừa dễ vệ sinh...)
    - Mua lồng 40x40x40 để nuôi vài cặp trước khi nuôi nhiều và thả vào avi ( lồng đi hỏi quá đắt: loại 35x35x38: 150.000đ/cái)

15. NguyenVFC

NguyenVFC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nếu bạn làm trên sân thượng thì nên kê lồng lên 1 hàng gạch ( sẽ dễ dàng trong việc dọn rửa, chỉ cần dội vài gáo nước là sạch, như ở nhà mình hay lấy bình tưới cây, chỉnh tia xịt thẳng vào đám phân chim cho nó tan ra rồi dội 2,3 gầu nước, lại sạch sẽ như mới ).
    - Lồng bạn có thể dùng sắt vuông ( 1 cạnh khoảng 1cm) và kẹp lưới vào sắt = dây rút, thi công rất nhanh mà lưới lại căng.
    - Dựng khung thì 1 là hàn, 2 là dùng miếng kê góc chữ L, bắt vít trực tiếp lên thanh sắt vuông ( sau này tháo lắp, di chuyển rất dễ dàng - mình mới làm 1 cái như vậy, 1 chuồng 2mx1mx2.5m ( DxRxC) 1 mình mình làm mất 02 ngày. Nguyên liệu thì sắt vuông, vít bắn sắt, lưới, nẹp vuông, máy khoan tay nhỏ, máy cắt nhỏ, ko cần máy hàn ^^)
    - Khi dựng khung và căng lưới xong bạn có thể ra chỗ bán chim cảnh, hỏi mua mấy cái que gỗ cong queo hay dùng để làm cầu đậu cho chim ( nhưng chưa cắt nhé, để tự nhiên) về gắn lên lồng ( cũng thít = dây thít luôn). Tuy nhiên bạn ko cần phải gắn nhiều cây đậu quá vì cần có khoảng không cho chim bay và cả tính thẩm mỹ nữa.
    - Sau đó thì bạn cho cóng thức ăn và uống vào ( cóng uống thì nên dùng ống, gắn ngoài avi để có thể lấy ra mà ko cần vào chuồng).
    - Chim thì bạn thả từ con bé đến con lớn, không nên thả loài dữ như khướu hay họa mi vào chung - kinh nghiệm bản thân hehe
    - À bạn nhớ là sơn xong hẵng gắn cây và lắp cóng nhé
    Chúc bạn có 1 avi như ý

dunghien_ thích bài này.
  16. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    A hỏi giá ở đâu mà dã man vậy? E mua 120.000đ, jackylong chỉ mua có 110.000đ thôi.

17. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    35x35 em chỉ mua có 110k ở khánh hiền 1 hoặc 2 thôi anh nhé...
    150k thì mắc quá rồi k nên mua :)

18. vttl

vttl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Anh Rickmon đã thiết kế xong chưa nhỉ ??? Chim thì bác Vũ, bác Long đã có rồi đó, tha hồ mà nuôi nhé .... Hehe

19. buffaloheart

buffaloheart New Member

Thích đã nhận:
    0
    Xin hỏi các bác , e ở ngoài HN lận nhg cũng thèm muốn 1 cái aviary lâu rồi, e tính làm bằng sắt lỗ chữ V cho nhẹ và tiện + chế them cái bánh xe để tiện di chuyển. Nhg cái e thắc mắc do chưa thực hành đó là cái dây rút để kẹp lưới vào sắt mà a Nguyên VFC mô tả là cái j?? ko biết ngoài HN có ko.

20. Lam Vu Nguyen

Thích đã nhận:
    473
    Chắc còn bàn tính lâu lâu nữa rồi, vì thấy a Richmon dự định phải làm nhiều việc.

---------- Post added at 05:47 PM ---------- Previous post was at 05:46 PM ----------

Bác V, bác L là MAN mà k có "chim" thì khó coi lắm a.