Aviary nhỏ của ngogiuoc

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi ngogiuoc, 20/6/13.

1. ngogiuoc

ngogiuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    113
    Nhân tiện sửa nhà, tháo mặt đá của bếp cũ, mình tận dụng vá lại để làm cái bồn trồng rau, sau này thấy làm đáy của aviary có vẻ hợp lý hơn nên tiến hành làm luôn.
    thiết kế như sau: rộng 600 dài 1780 cao lọt lòng 1650. mặt trước chắn gió 2/3, mặt sau chắn gió, nó trên và bên hông hở
    thợ làm mất 3 ngày, cũng không giống hoàn toàn ý đồ, nhưng cũng tạm ổn.
    Nhìn chéo từ trên xuống
    hình chụp vào buồi chiều tối nên hok rõ lắm, mới thả sắc nhật, manh manh xám, mai hoa, áo già và sắc ô thôi. Tụi nó có vẻ chưa quen với tấm poly nên thích đứng bên phía lưới hơn. Với lại có vẻ môi trường này tụi nó ăn uống no đủ hơn từ cây cỏ, chứ lúc trước sáng sáng mình cho nó ăn thì chùng thường xà ngay vào ăn ngon lành. còn giờ cứ nhởn nhơ nhảy nhót.
    Mình còn băn khoăn che gió thêm phần trên, vì gió vẩn lùa từ 2 bên hông. lại đang mùa lạnh lạnh nữa :(. ps: tụi manh manh thả lồng ngoài trời nhìn có vẻ tròn hơn, chắc do trời lạnh lạnh nên xù lông.

2. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    rất đẹp, cho hỏi 2/3 mặt trước là meca trong? hay là vật liệu gì khác, cảm ơn!

3. ngogiuoc

Thích đã nhận:
    113
    Tấm polycabonat đặc đó anh, tấm này bền hơn mica 1 chút, có khổ rộng 122cm và 150cm, dài thoải mái, dày 3 -4,5 -6 mm

4. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Một trong những người mà mình rất mong chờ đc chiêm ngưỡng bộ sưu tập finch đã chịu show hàng, ngoài đám trên có dự định tăng cường thêm quân số k bác?

5. twan

twan Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    528
    hihi,gặp bên Facebook mà không biết bạn mình!Aviary đẹp lắm!....

6. tuandr

tuandr Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    1,284
    tấm polycarbonate mà trong suốt được vậy?, nó sẽ bền độ trong với thời gian?. cho hỏi cái này mua ở đâu ?, nhiu tiền? và có bán lẻ?. cảm ơn!

7. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Cùng câu hỏi với anh Tuấn vì mình đã tìm mua loại này rồi nhưng không có tấm trong suốt như của bạn.

8. ngogiuoc

Thích đã nhận:
    113
    [Độ dày:
    2mm*1.22m*30.50m giá: 290.000 /m2

Độ dày:
    3mm x 1.22m x 24.5m giá: 390.000 /m2
    3mm x 1.52m x 24.5m

Độ dày:
    4mm x 1.22m x 24.5m giá: 520.000 /m2
    4mm x 1.52m x 24.5m ]

giá trên là giá sỉ, giá lẻ chắc cộng thêm vài chục tùy chỗ, hôm nọ mình mua tấm 3mm hình như 420k, khu Bạch Đằng Q.BT có nhiều, mình thấy cửa hàng số 200mấy ko nhớ rõ mới khai trương có giảm 10%
    theo quảng cáo của họ thì độ bền khoản 7-10 năm, mình đoán cỡ 3 đến 5 năm thôi, nếu bắt nẹp không khoan vít thì sẽ bền hơn nữa. anh Hồng két ở p11. BT thì chắc đến Bạch đằng mua cho gần, còn anh tuandr nếu không gần Bđ thì chắc đến khu Lý Thường Kiệt hoặc chợ xây dựng bên Q5 sẽ có.

@ Lâm Vũ Nguyên: hihi, finch nhà mình thì chưa gọi là bộ sưu tập dc, còn ít mà, thua mấy bạn trên này nhiều, nhưng kế hoạch sắp tới cũng sẽ tăng thêm vài loại.
    @ twan: cám ơnTwan nhiều nhé.

Last edited: 20/6/13
    Hong_ket and tuandr like this.
  9. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Avi nhìn gọn sáng sủa, đẹp, chắc là chuẩn bị săn vài loại finch độc cho sứng tầm hả P ?

10. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    Loại nhựa kìa nhìn trong nhỉ... nếu k mua dc sài meka thì độ trong nó như nào nhỉ..có lâu ko hay lại bị xỉn... bác nào biết tư vấn dùm cái.. mình làm gần xong rùi.. còn phần mặt tiền thôi

11. duchatinh

duchatinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,017
    Em nghĩ chắc anh Ngo Giuoc nhầm, chứ polycarbonat sao có thể trong được như vậy. Đồng ý mặt sau là polycarbonat, còn mặt trước chắc là mika chứ ?

12. ngogiuoc

Thích đã nhận:
    113
    :D em cũng muốn lắm mà hok biết có dc hok, 2 tuần nữa em mới tính tiếp dc, giờ sửa nhà còn chưa xong nữa anh.

polycarbonat giờ có 2 loại, loại rỗng đục, nhẹ khoản tầm 100k/m2 loại này nếu bắt vít thì rất mau hư, còn loại kia thì đặc, trong suốt hoặc có màu xanh, nâu xám, không có loại đục như mica, cuộn nguyên gốc nó rộng 122cm hoặc 152cm, dài 20-30m, cuộn từng cuộn hình tròn, mica thì không có khổ dài thể này poly thì dùng ngoài trời bên hơn mica. về cảm quan thì anh thấy loại này trong hơn mica đó Đức, với lại lớp nilong bảo vệ rất dễ lột, anh cũng mua 1 tấm mica che cái hốc cầu thang trong nhà mà lột hoài khó quá

ngoài trời thì mình nghĩ poly nó bền và trong hơn mica đó hoaibackts. có điều với dạng aviary ngoài trời thì nên bố trí cần đậu, dây đậu xa xa mặt tiền trong suốt. sáng nay tụi nhóc nhà mình đã dạn dĩ hơn, bay nhảy khắp nơi, mặc dù đã tính 50% bên trong trồng cây, 50% ngoài là dây thừng cho chim đậu, vậy mà chúng chẳng bao giờ "ị" thẳng từ trên xuống, kết quả là đã thấy vài cục bay lung tung, cũng may là bố trí 2 cửa lớn nên vệ sinh dễ dàng nhưng hơi mắc công. nếu có điều kiện thì làm aviary rộng tầm 1m trở lên thì chắc okie.
    ps: với lại nếu có xài vật liệu che sau lưng thì có thể xài tấm alu, tấm đó cũng chắc mà rẻ hơn poly rỗng nữa.

duchatinh thích bài này.
  13. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    Mình làm trong phòng thôi... avi dài 2m rộng 1m
    Để tìm mua loại kia xem dc ko. Nếu ko dc chắc sài mika hoặc lưới luôn. Mong từ giờ đến cn là xong để up lên ae đánh giá dùm

14. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Mình nghĩ, nếu làm trong phòng thì cần gì meca? Cứ lưới 1 phân mà căng lên, đáy k lo mục vì lấy nền phòng làm đáy rồi.

15. ngogiuoc

Thích đã nhận:
    113
    trong phòng thì mica cũng dc mà, cứ có 1 mảng trong suốt thì ngắm mới khoái :D

16. Lưu-Binh

Lưu-Binh Mod Chim thuần dưỡng

Thích đã nhận:
    2,346
    Làm = vật liệu trong suốt thế này khi mới thả chim vào chắc cũng có vài em thử độ cứng của nó hả P ? :)

17. ngogiuoc

Thích đã nhận:
    113
    may mà hok có em nào thử anh B :D, lồng lớn thấy tụi nó vui hẳn, sáng nay lần đầu tiên thấy con sắc mọi gáy.

18. supernhoc

supernhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    52
    Aviary dễ thương quá :) :). ~~~50charrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrrr

19. anhbuuchinh

anhbuuchinh Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Avary rất đẹp, đúng như mình mơ ước, chúc bạn có nhiều niềm vui với thành quả của mình...:)