Aviary to to của Dinh Tran Huu

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi Dinh Tran Huu, 18/10/08.

1. Dinh Tran Huu

Dinh Tran Huu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    150
    Tôi xin được giới thiệu cái aviary to to của tôi để các bạn xem và cho xin ý kiến nhá. Tôi up ảnh được cái link này các bạn chỉ cần nhấp chuột vào là xem được thôi.
    Không hiểu sao mọi người up ảnh thì nó lên ảnh ngay trên diễn đàn mà ảnh của tôi lại không lên được.
    Đây là ảnh đầu tiên về cái aviary, tôi sẽ cập nhật tiếp ổ của sơn ca và trứng của nó để các bạn xem.

[IMGo]http://img151.imageshack.us/img151/2765/sc2pl9.jpg[/IMGo]

Last edited by a moderator: 18/10/08
  2. binhls

binhls Well-Known Member

Thích đã nhận:
    266
    Thấy lồng SC,thấy lồng tắm,thấy một cái Aviary hoành tráng với phong cảnh sơn thủy hữu tình,khoáng đạt ...mà sao chả thấy con chim nào là sao vậy bác Dinh tran huu?Con chim nào được sống ở đay chắc là số nó đỏ lắm bác nhỉ ,người nhìn còn thèm rỏ cả rãi.

RUA01 thích bài này.
  3. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Chim trong này nhiều lắm đấy, mấy chục em khuyên và 7 em sơn ca + 1 em bạc má + 1 cu gáy nhưng nhìn qua đây thì nó nhỏ lắm không thể nhìn thấy được. Sơn ca thì chạy dưới đất còn khuyên và bạc má thì ở trên cây. Sáng ra thì nó kêu như 1 cái chợ luôn.

4. nguyenvuvu

nguyenvuvu Member

Thích đã nhận:
    0
    đẹp lắm nhưng mình vẫn thấy thiếu thiếu gì đó. Cây cho chim đậu chăng? Thấy bạn có treo mấy cái sào lên nhưng nếu có cây sứ, chậu mai hoặc mấy bụi trúc tạo mảng nữa thì tuyệt vời hơn.
    Thêm mấy bụi dây leo thằn lằn vào nữa thì hết ý.
    Đúng là 1 cái aviary tiềm năng.

5. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    bự wá thả chim vào muốn bắt ra cũng khó với lại sao này con chim sẽ nhát lắm

6. vitpro

vitpro Well-Known Member

Thích đã nhận:
    29
    có cái này to thỉnh thoảng đặt cái bẫy chim tự bẫy chim mình rồi lại thả ra :D thế lại thấy vui vui,cái diện tích này mà nuôi để sinh sản thì quá tuyệt vời

RUA01 thích bài này.
  7. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    Dạo này phong trào aviary lên khá cao nhỉ
    Aviary của bác to quá thật nhưng theo em nên làm nền cát cho sơn ca nó chạy,bác có 1 cây trúc cho khuyên đậu là dc rồi ,nhưng nên thêm mấy cái cọc cao cao trên có một cái đĩa gỗ cho sơn ca thăng ,và nhất là nếu bác nuôi cu thì thêm vào 1 cái sào tre nữa cho nó bay qua bay lại .
    Và theo em bác ko nên cho lan vào trong aviary ,như thế ko phù hợp cho khung cảnh ,nuôi chim nhỏ nhỏ như khuyên lại cùng với cu gáy to ,chả loại nào phù hợp với những chậu hay giò lan cả ,nếu bác muốn nuôi lan cho đẹp thì theo em nên trồng 1 cây gỗ (có thể còn sống hoặc đã chết) ,cắm nó xuống nền hay lấmo đó để nó đứng thẳng dc và cho lan bám vào ,như vậy cảnh quan sẽ ko bị phá di những nét tự nhiên bởi những chậu cây hay giò hoa lơ lửng giữa trời
    Một vài ý kiến nhỏ nhỏ ,cảm ơn bác đã cho em chiêm ngưỡng aviary

RUA01 thích bài này.
  8. ly_vu

ly_vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    193
    Aviary này chắc cải tạo từ 1 khoảng sân nhà, mà sao không thấy chú chim nào nhỉ, bạn post thêm hình nữa đi cho bà con chiêm ngưỡng.

9. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Đây là bọn khuyên trong aviarry

Còn đây là 2 anh chị sơn ca đang tán tỉnh nhau

Còn đây là kết quả của sự tán tỉnh.
    Còn tiếp...

Last edited by a moderator: 20/10/08
  10. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    nói chung là ngoài cái link em ko kiếm dc cái ảnh nào để xem ,bác post lại giùm em nhé ,em đang tò mò muốn chết đây

RUA01 thích bài này.
  11. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Tôi cũng chẳng hiểu làm sao nữa, chắc phải nhờ các mod sửa lại link thì ảnh mới lên được. Nhưng tôi thử kích chuột vào đường link đấy thì vẫn xem được ảnh mà.

12. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    post lại hình giùm anh
    [​IMG][​IMG]

13. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    và tiếp hình này
    [​IMG][​IMG]
    mong bác tiếp tục cập nhật hình

14. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Hình như đây là cái sân thượng được bao lưới lại thì phải, diện tích tuyệt vời nhưng chiều cao hơi thiếu. Nếu có một cây cao làm chủ đạo và bỏ bớt một số chậu kiểng nhỏ cho thông thoáng phía dưới thì hay quá.

15. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    hihi, anh dinh tran huu làm cái chuồng chim này, có ngại phường xã 'hỏi thăm' không ?

Không gian thật thoáng, dễ chịu quá.

16. carmen

carmen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    bác dinh tran huu cho em hỏi cái. Với cái aviary lớn và nhiều chủng loại chim khác nhau như vậy thì bác cho chim ăn như nào vậy ah? Vẫn bỏ cóng và bỏ thức ăn riêng phù hợp với từng loài hay bác cho ăn chung một loại thức ăn vậy ạ? Bác có thể nói cho anh em biết cách chăm sóc và cho ăn của bác được không ạ?

17. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Không đâu bác ơi, ở ngoài này phường xã họ cũng chẳng để ý đến những chuyện nhỏ đó đâu, muốn nuôi bao nhiêu cũng được mà.

Last edited by a moderator: 29/10/08
  18. Dinh Tran Huu

Thích đã nhận:
    150
    Trong aviary thì chủ yếu là tôi cho sơn ca và khuyên ăn cám chung 1 loại, khoảng 1 tháng lại mua 1 lạng sâu tươi về thả dần vào cho chúng ăn. Cám thì là cám chim mua ngoài hàng 6.000đ/0,5kg. 1 tháng chúng cũng phải ăn hết 6-7 gói cám như vậy. Còn 1 em cu gáy thì cứ rắc thóc và kê ra sân ăn chung với sơn ca, khuyên thì ăn thêm hoa quả chuối, cam là 2 thứ bọn nó thích nhất.
    Tôi cho ăn như vậy từ đầu năm đến giờ thấy bọn chúng vẫn khỏe bình thường, sơn ca thì đang mùa thay lông nên ít hót hẳn, khuyên thì đẹp rực rỡ luôn, trông em nào cũng thích. Từ hồi thả chúng vào aviary chưa thấy em nào chết cả, kể cả khuyên mộc mới bẫy được cũng thả vào đó luôn nhưng cũng sống 100%.
    Mỗi buổi sáng lên tưới cây thì khoảng 30 em khuyên lao vào tắm dưới vòi nước có vẻ khoái lắm. Nói chung là cho bọn nó ăn cũng đơn giản thôi chứ bạn tính nuôi nhiều thế mà cho ăn ngon thì hơi bị tốn kém.

yeuchimthucanh and ngoc_ngoc like this.
  19. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    tuyệt quá, mong bác tiếp tục chủ đề này khi nào SC nở và chăm con; Bác có thấy khuyên đẻ trong aviary bao giờ chwa?

20. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Lâu lắm rồi ko thấy bác Hữu update. Ko biết tình hình chim sinh sản trong avi này có tốt ko