Aviary trong lòng đất

Thảo luận trong 'Vườn chim' bắt đầu bởi mrtranvn, 1/7/13.

1. mrtranvn

mrtranvn Member

Thích đã nhận:
    57
    Trước mình đóng chuồng bằng gỗ nhưng sau khi chuyển về căn cứ mới mình đầu tư hàn toàn bộ chuồng bằng sắt theo phong cách aviary dựa trên địa hình sẵn có...

Các ngăn ghép đôi được hàng bằng khung thép chắc chắn, bên trên mình sử dụng lại cái chuồng gỗ làm ngăn đẻ, bên dưới ngăn ghép đôi mình tận dụng cái ghờ bờ tường mình xây một số hàng gạch theo hình quả trám để làm ngăn đẻ

Cần đậu dạng treo, có ghép vài nhánh lan rừng nhìn cho đẹp và cảm giác gần gũi với thiên nhiên

Cần đậu kiểu sừng hươu có ghép vài nhánh lan rừng trang trí, bên trên bức tường rêu phong này mình cũng treo vài cành lan cho nó đỡ thô

Vì 4 xung quanh là tường nhà nên mình thiết kế cửa tự động theo kiểu cửa hầm

Đây là clip toàn cảnh aviary nhà mình

[video=youtube;1F2TV0Gl6us]http://www.youtube.com/watch?v=1F2TV0Gl6us[/video]

Mình đang định kiếm cây trúc cảnh trồng vào nhìn cho đẹp mà chưa kiếm dc, đã thử mấy cây dừa cây hoa khác vào đều bị tụi gà nó vặt sạch, hi vọng tre trúc khỏe thì ok.

Trên đây là aviary em mới dựng xong, rất mong nhận dc ý kiến đóng góp của các bác để em hoàn thiện thêm cái aviary của mình.

2. H.A.D

H.A.D Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    aviary này nuôi bồ câu là dọn dẹp hơi bị mệt đó .... chim ị rất nhiều + có mùi nên phải dọn dẹp thường xuyên .... aviary có lưới lấy ánh sáng như khi trời mưa => ẩm ướt + phân chim = mầm bệnh .... vài lời góp ý nếu k phải xin chủ topic bỏ qua

3. [TNT]

[TNT] Member

Thích đã nhận:
    31
    Nuôi bồ câu thì khi nó quen rồi thì mở cửa cho nó bay vòng vòng bên ngoài cũng đc, ko nhất thiết phải nhốt suốt, như vậy cũng hạn chế đc phân chim :D

4. haylangthang

haylangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    130
    nuôi bồ câu là nỗi ác mộng về.......................... shit

5. mrtranvn

mrtranvn Member

Thích đã nhận:
    57
    Cảm ơn bạn đã góp ý, thực ra bên dưới aviary này là một cái cống rất to, các nhà họ đua ra làm bếp, nhà em xây trước lâu rùi nên 0 đua ra, còn thừa lại khoảng này nên mình tận dụng làm aviary, mình có khuóet 1 lỗ đủ to, cứ khoảng 3 ngày mình đứng bên trên xịt vòi nước phát là phân với rác trôi hết xuống cống nên cũng tiện :D

Mình nuôi bồ câu đua để chơi và bồ câu ta để thịt, các bạn có thấy cái ảnh cửa tự động bên trên lưới đó 0? Hàng ngày mình lật cửa to bên trên để thả cả đàn ra rồi đóng lại chỉ để hở cửa tự động cho tụi nó chui vào mà 0 chui ra dc :D

Mình đang băn khoăn không biết nên chọn loại cây gì để trồng trong aviary ngoài phong lan, mình đã thử trồng một số cây hoa nhưng đều bị lũ gà tàn phá hết :D

thinhkocom thích bài này.