Ba Tri ký sự

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi cu Gáy, 27/4/13.

1. cu Gáy

cu Gáy Guest

Hôm nay cu gáy tôi cùng khietphukiet và ba Bồi về Ba Tri chơi giao lưu cu cò với bác Hai Việt có hẹn anh hoangngantg cùng đi nhưng vì anh ấy bận việc đột xuất nên không đi cùng được,7h sáng bắt đầu đi đến 8h20 tới nhà bác hai vì đi lần đầu chưa biết nhà nên không đi nhanh được. tới nhà Bác Hai uống tách trà xong Bác dẫn nhóm ra bãi đánh,làm hai kèo nhưng kèo đầu rừng không đấu với mồi,kèo thứ hai rừng về cội đấu với mồi lụp Bác Hai một lúc thì một em rừng nữa về đấu với mồi đất, đất gù rước hai loạt rừng sà xuống nhưng không rớt bay qua cội kế bên chỗ con mồi bẹo đấu một lúc thì rớt xuống gù với mồi đất con rừng về trước đang đấu với mồi lụp Bác Hai cũng rớt xuống phía bên kia mồi đất nhưng dính dò luôn không gù được hơi nào,mồi đất cùng một lúc đấu với hai con rừng ở hai đầu hai con dính dò hết nhưng vì muốn để xem gù nữa nên cuối cùng hai con sẩy dò bay lên không bắt được em nào. cả nhóm ngưng đánh trở về nhà Bác Hai ăn trưa thảo luận cu cò. Nhân đây cu gáy cùng khietphukiet và Ba Bồi cảm ơn Bác Hai về buổi gặp gỡ giao lưu đầy thú vị hôm nay

2. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    kí sự mà thêm 500 ảnh nữa thì tuyệt vời,chúc các bác có những chuyến đi vui vẻ

3. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    dong_pham rất tiếc không tham gia được vì công việc,hẹn diệp khác nhé.mến

loc ct, ancugay, hoangngantg and 3 others like this.
  4. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    ngày lễ 30/4 giao lưu cùng các bác ở MỸ THO

dong_pham alo cho anh LÔC CT lể này có rảnh ngày nào không anh.
    30/4 anh rảnh có gì không?
    theo thông tin từ mỹ tho có con cu gáy hậu 3 đang ở ngoài vòng pháp luật.
    anh LÔC CT và dong_pham lên kế hoạch về mỹ tho một chuyến.
    5h dong _pham có mặt tại nhà bác LỘC,hai anh em cưởi con ngựa sắt tiếng thẳng về mỹ tho.
    đến nơi 7h sáng,cu gáy,khietphukhiet, bác BA BỒI đón 2 anh em.
    mấy anh em ăng sáng vội làm vài ngụm cafe rồi lên đường tiếng về cội em ba hậu.
    trên đường rước thêm một người đi cùng.cội con ba hậu nằm trong một vườn dừa,xung quanh có rẩy bắp,xa tí là đồng ruộng lúa vừa gieo hạt.
    hai anh em mang theo 3 con mồi cây,dong_pham được đặt cách treo con mồi lên cây me độc lập.anh LỘC cùng 2 em mồi tiến về hàng tràm cạch vườn dừa.
    mồi đong_pham treo lên xong là cất tiếng gáy gọi,hai con của anh LỘC củng ra rả bên kia.
    5p rồi 10p,20p không thấy con ba hậu trả lời chỉ có 3 con bay qua bay lại mà không lên tiếng,nóng ruột anh em mỹ tho gọi nhau hỏi thăm về nó có ai vào bắt chưa.tất cả đều bảo chưa.đợi thêm chúc nữa thì một chú bìm bịp xuất hiện ngay con mồi mới tập của anh LỘC.(con mới này lần đầu tiên bắt được con bìm bịp,lần 2 bắt con tu hú,lần ba mới bắt được con cu.)
    ba giò bốn cẳng chạy ra ném đất đuổi đi.bay đi một chúc cậu ta lại quay trở lại,tình hình lúc này con 3 hậu không xuất hiện nên đành thu kèo.anh LỘC thu kèo phát hiện mình treo con mồi gần tổ bìm bịp ,may nó không tha mồi đi hahahaha.
    kèo hai bổi củng không trả lời,kèo 3 có con thổ về đấu được vài phút thì đứng im.anh em quyết định thu kèo về nhà bác BA BỒI nhậu.

đan nhậu thì nghe có tiếng bổi ngoài vườn,xin chủ nhân cho ra treo mồi,chủ nhân nhiệt tình dẩn ra cội em nó,treo lên được vài phúc thì bổi về gù đấu ầm ầm,chạy ra xem thì có tới 2 em đang đá nhau trên cây dừa phía trên con mồi.đá nhau một lúc thì một con bị văng xuống hàng rào rồi bay đi,con còn lại chung cây con mồi gù đấu được 5p thì có khách chạy xe vào,nghe động con bổi bay đi.
    vào nhậu tiếp một lác nghe mồi gù chạy ra em nó về chung cây đấu với mồi vừa đấu vừa chuyền lên nhánh thế thì có khách chạy xe đến thế là chú bổi bay đi,hít sau đen thế thu mồi nhường chỗ cho mồi anh LỘC gặp bổi,treo mồi lên bổi về nhưng đấu không còn căn nữa.
    hai anh em đã thỏa mãng mồi đụng được bổi.
    chia tay về sg khi ông mặt trời đã xuống đến ngọn dừa.
    rất cảm ơn các bác mỹ tho tiếp đón tận tình

vài hình ảnh chuyến đi.
    từ phải qua khietphukiet,hoangngantg,lôc ct,em của cugay,bác ba bồi,dong_pham

cân cảnh chân dung BÁC BA,nghê nhân làm lồng nuôi cu gáy

còn đây là cugay

miền quê yên bình

Last edited: 3/5/13
  5. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    CHỗ nào có cụ lộc CT là chỗ đó cu bị tém sạch hết thôi, thấy hình cụ Cugay rồi nhá...