Baby Brine Shrimp và Artemia?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm liên quan tới betta' bắt đầu bởi quocvh, 4/8/06.

1. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Có bạn nào biết ở VIỆT NAM mình có bán 2 loại trên không? 2 con này phải là một không ?
    Đây là 2 loại rất tốt cho betta fry.

Last edited: 4/8/06
  2. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Hai con này là một . Ở VN có bo bo cho cá ăn tốt và tiện hơn nhiều . BBS chỉ là vì không có bo bo nên mới xài thôi . BBS bạn phải pha nước muối , cho sủi bọt rồi phải hút nó ra lọc qua vải dầy . Khi cho ăn bạn phải cho ăn ngày 2, 3 lần . Xác BBS chết dưới đáy dễ làm dơ nước và làm cá con bị bịnh bong bóng không phát triển bơi cà giật . Hủ BBS sau 3 lần thu hoạch phải pha 1 hủ khác . Trứng BBS phải để tủ lạnh và sau 1 thời gian thì tỉ lệ nở giảm xuống nhiều . Nói chung rất lôi thôi chỉ có ở xứ nào không có sẵn bo bo mới phải xài thôi . Mình thấy ăn BBS cá con lớn chậm hơn ăn bobo nhiều .

3. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cám ơn bạn nhiều. Chắc tại bên đó mới rắc rối vậy.
    Nói chung, ở VIỆT NAM có quá nhiều điều kiện để nuôi con betta này đẹp.
    Nhưng Artemia có một lợi điểm là lúc nào cần là cũng có và chủ động được. Đi làm về trễ mà còn tìm mua cái con bo bo - loại tốt thì cả mọt vấn đề đó.

4. blue_betta

blue_betta Member

Thích đã nhận:
    10
    vậy artemia có bán ở việt nam ko ban quocvh? bạn chỉ dùm mình được ko?

5. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Mấy bạn tìm hỏi thử công ty thủy sản xem sao . Theo mình biết thì những người nuôi tôm nhập trứng Artemia với số lượng lớn để cho ấu trùng tôm sú ăn . Ở VN thì có vùng Vĩnh Châu ở Bạc Liêu có sản xuất Artemia với số lượng nhỏ .

6. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Nghe anh Cedric nói trên đường Trương Công Định , q TB có bán nhưng mình chua7 lên bao giờ. Có trại cá trên Củ Chi cũng có cung cấp nữa. Anh Cedric báo chính xác cho anh em nhe.
    Mà ở VN có con bo bo là cá con khoái khẩu rồi. Để thay đổi khẩu vị cho betta con thì nhớ đến Artemia.

7. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa ghé đường Trương Công Định ( q.Tân Bình), mua được 1 bịch artemia đông lạnh to hơn cái ĐTDD 1 tí, giá 10K. Đó là 1 khối nhầy nhầy giống như kem chuối làm mình chẳng biết con artemia nó ra làm sao, nó to bằng nào, và cái bịch ấy gồm có mấy con? ~X(
    Các Bác chỉ cho mình cách cho cá Betta mới nở ăn artemia với! Cụ thể là mỗi lần cho vào bao nhiêu? Lúc lấy trong tủ lạnh ra, có phải chờ cho nó hết lạnh rồi mới cho vô không? Rải đều hay để 1 cục cho vô? Và cho cá Betta mới nở ăn món này từ mấy ngày tuổi tới mấy ngày tuổi?
    Làm ơn giúp mình mau mau vì mình có bầy cá con mới nở sáng nay.
    Rất cám ơn! :applause:

8. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    cái artemia bạn mua không phải để cá mới nở ăn . Artemia cho cá mới nở ăn là trứng khô, bỏ vào nước muối để nở ra rồi hút ra lược qua vải dầy cho cá con ăn . Cái bạn mua để cho cá lớn hơn ăn . Artemia đông lạnh bạn mua là loại con mới nở đông lạnh hay con lớn đông lạnh ? Nếu là artemia mới nở đông lạnh thì có thể cho cá 2-3 tuần ăn . Còn loại lớn thì cho cá lớn ăn hoặc xắt nhỏ thì cá 4 tuần ăn được . Nhưng ba cái đồ đông lạnh rất dễ làm dơ nước .

9. bobodo

bobodo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Như bác dthong nói thì mình lại phải quay về bobo à? Vì mình không có thời gian ( 20h mới đi làm về - giờ đó đi tìm bobo thì như mò kim đáy bể, mua sớm thì bobo chết hết ), nên bày cá này chắc lại về trời hết thôi :crying: ...
    À còn trứng gà nữa nhỉ! Cách cho cá Betta mới nở ăn trứng gà ra sao các bác? Mình có xem ở mấy chủ đề khác, nhưng các bác nói sơ sài, mình chưa thông. Làm ơn nói thật kỹ dùm mình với. Cám ơn rất nhiều! :applause:

10. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    To: bobobo trứng gà thì cho ăn cũng đơn giản thôi bạn thấy lòng đỏ trứng gà đả luộc chín pha với một ít nước trong cái muỗng rồi đổ từ từ vô cho cá con ăn

11. CHOCOLATE

CHOCOLATE Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Trên chỗ mình lấy cá mình thấy họ cho cá con ăn bằng trùng roi nữa cắch làm cũng rất đơn giản bỏ rơm rạ vào một cái li nước rồi để vào chỗ có nắng khoảng một tuần sau thì trùng roi xuất hiện rồi lấy nước đó bỏ vô cho cá con ăn

12. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn bobodo có thể mua trứng artemia khô về để ấp . Hoặc mua bobo buổi sáng rộng trong thau với nước cũ , để chỗ im mát sẽ không bị chết nhiều tối về cho ăn .

13. quocvh

quocvh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
  14. tuanpham

tuanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Thực sự theo kinh nghiệm của TuanPham thì cá con cho ăn bobo là tốt nhất. Cá mau lớn và không dơ nước. Những loại thức ăn khác nếu không chú ý, bỏ vào nhiều quá sẽ dễ làm dơ nước => cá con bệnh =>die!!!!!!!!!!!!!!!!!!Trong thời gian đầu do cá quá nhỏ, bất đắc dĩ nên phải thay thế bằng trứng gà, trùng roi thôi.