Baby discus cần bao nhiêu không gian?

Thảo luận trong 'Nhiệt độ - pH - Chất lượng Nước' bắt đầu bởi minhsly, 2/6/06.

1. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    em là người mới biết nuôi định nuôi 2 con baby cá dĩa :D thế cái hồ em 40" 25" 20" cm thế mấy huynh ở đây thấy được không???:confused:

Last edited: 2/6/06
  2. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Với kích thước hồ như vậy, nếu nuôi 1 cặp cá nhỏ hoặc vừa vừa thì được (phải có máy sủi oxy và thay nước hàng ngày). Khi cá lớn lên thì phải mua hồ mới.

3. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    dùng cho cá size dưới 10cm thì có vẻ chơi được..nhưng hồ ko nên cho thêm các vật trang trí lớn !!

4. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ltdhong: uhm, thanks nha , mình nuôi cặp nhỏ khoảng 5,6cm ah`, có máy xủi oxy và filter lọc nước, còn về việc thay nước hằng ngày, nước phải ra sao? thì mù tịt về việc đó. xin chỉ mình luôn giùm... :D

mynlove: thanks bạn đã góp ý cho mình, hồ mình chỉ có sõi và cây plastic nhỏ àh,là hết rồi.

5. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Theo mình bạn nên đổi hồ dài 60cm đi. Vì cá nhỏ có thể bạn nuôi được nhưng nó sẻ lâu lớn và không đẹp, còn hồ 60 có thể bạn nuôi tới lúc cá trưỡng thành. Còn việc thay nước nên thực hiện ngày 1 lần khoãng 1/5 hồ(nước trử ít nhất 8giờ). Ngoài ra bạn cần có cây sưởi, dụng cụ đo ph(cá thích nghi 6.5-7độ )và sách hướng dẩn(có bán ở nhà sách) để sử dụng khi cần. Cá dỉa thích nghi ở nhiệt độ từ 29-32 độ. Chúc bạn thành công

6. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    wow cám ơn tramnhfasion nha !! để đi mua heater mới được
    còn dụng cụ đo ph thì chưa thấy wa, ai có hình post lên coi được không?

7. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Nếu nuôi bằng nước máy và nuôi 2 con thôi thì ko cần phải mua dụng cụ đo pH đâu. Hồ nhỏ nên phải thay nước hàng ngày cá mới mau lớn được. Nếu lấy nước máy trực tiếp vào hồ thì mỗi lần chỉ thay 1/3 thôi, còn nhà có bình chứa thì thay nhiều hơn cũng ko sao.

8. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    tớ nghĩ nên thay cái hồ to hơn cậu ơi!
    nếu mới tập nuôi thì 60 là vừa, 40 bé quá, sau lại đổi hồ!
    với lại 40 nuôi dĩa ko tiện, lâu lớn.Đằng nào cũng phải thay hồ lớn khi cá lớn (nếu cậu chăm nó sống tới lớn) thì thôi giơ mình ráng 1 phát cho rùi!

9. mynlove

mynlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    đúng là xài được bể lớn cũng có cái hay là nơi sống rộng nhưng anh minhsly định để bể ở đâu vậy ạ?? trên bàn làm việc à..như vậy xài cái 40cm cũng được quá rùi..còn thay nước thì nếu dùng nước máy trực tiếp em nghĩ nên 2 ngày mới thay 1 lần...mỗi lần 1/3 lượng nước thì tốt hơn cho lũ cá...hoặc lười thì chú ý khi thấy nước ko còn trong hay có mùi khó chịu như tanh thì phải thay thui !! hồi gì em có cái bể 60 nuôi cá đĩa cả tháng ko thay..bẩn ơi là bẩn..( vì hồi đó em bận quá..hixxx ) nhưng cá vẫn khỏe ăn như thường !! hiii

10. lazymap

lazymap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác ra nguyễn thông hỏi mua test ph khoảng 20k tớ nhớ là vậy, về nhà cho nước vào test, rồi dựa vào bảng màu mà xem nước có ph bao nhiêu, thường thì nước dùng cho cá dĩa tốt nhất lá có màu xanh ánh vàng, là ph khoảng 6.8-7, lúc đó là nuôi được còn nếu thấp hơn bác phải thêm axit photphoric(cái này mua ở đường Tô hiến thành khoảng 20k/1lit) cho nó lện 1 tí mới nuôi được, nhưng nhớ là cho từ từ từng giọt thôi, dến khi có màu xanh ánh vàng là được, không thì mấy em cá sẽ thành cá` nhúng giấm mất, lúc đó thì chỉ có chiên:D:D:D:D:D

11. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Ltdhong: vậy mình sẽ siêng năng thay nước cá thanks alot

ddhuans:uhm thanks ,cái này phải suy nghĩ chỗ để mới rồi mới tính mua hồ mới:D chứ giờ để hồ 40Cm vừa đủ.

mynlove: mình để trên bàn nước :D gần bàn làm việc, còn về việc thay nước mình sẽ siêng 1 chút heheh thanks

lazymap: nhưng mình o phải ở hcm, có gì mình ra tiệm bán cá hỏi họ, nước mà o tốt chắc chiên xù thiệt wá hehhe ... thanks^>^

12. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    à thì ra bác ở SF nếu vậy thì càng tốt, theo tớ biết bác cứ ra bất kỳ tiệm cá nào hỏi mua tét ph, họ đều có bán, mà loại này của mỹ nhá tốt nhất đấy, ở bên này là thuộc hàng cao cấp rùi, cái này cực kỳ chính xác nhá, lại dễ đo chúc bác thành công,không thì chiên xù tụi nó cũng tội, tớ chỉ mới chiên la hán thui chưa thử cá dĩa lần nào hehehe:D:D:D:D khi nào xong xuôi nhớ pm cho tớ, không thì post hình lên cho anh em chiêm ngưỡng cá mỹ có khác cá việt nam không

13. minhsly

minhsly Active Member

Thích đã nhận:
    1
    uhm, co gi mình đi mua, chiên cá lan rồi àh hehehhe ngon khong?

14. lazymap

Thích đã nhận:
    1
    hehehe:D:D:D:D cũng ngon lắm cứ như là rô phi cũa mình thui

15. kang ka ru

kang ka ru New Member

Thích đã nhận:
    0
    cá dĩa

thấy các bác chơi cá dĩa thích quá, nhưng bà xã em chỉ cho mua dúng một cái hồ, mà em nuôi cá ba duôi mất rồi . Không biết bao giờ mới có cơ hội nuôi cá dĩa !

16. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    To : kang ka ru : cơ hội do mình tạo ra thôi, chờ khi bà xã đi vắng đêm mấy con 3 đuôi đi "phóng sinh" thì sẽ có hồ nuôi cá dĩa thôi mà, dễ hơn ăn khoai nữa !

17. kang ka ru

kang ka ru New Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn Akinam da cho mình lời khuyên, mình nuôi bọn cá tàu này cũng vài năm rồi, "phóng sinh" chúng đi thì thấy cũng hơi tội . Mỗi lần đến cạnh hồ để cho chúng ăn, thấy chúng nó cứ nhao nhao cả lên, không biết cá đĩa có như vậy không nhỉ .

18. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    thì cá dĩa khi đã quen và sống tốt trong bể thì khi nhận ra chủ thì nó cũng ríu rít như cá vàng thôi , còn tụi vàng bác nuôi nó đến độ mà nhận ra chủ mà bác nở vứt sao?? bác nở cho chúng cực khổ ngoài đời sao?
    ấy ấy em sory bác nhé , em chỉ góp lời khuyên thôi chứ ko có dại bác đâu , đừng buồn vì em quá thẳng thắng góp ý nha

19. akinam

akinam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    kang ku ru: con vật nuôi nào cũng vậy, khi nuôi quen thì nó rất quí mếm chủ và có thể nhận ra chủ khi lại gần, đó chính là một trong những niềm vui chúng mang đến cho chúng ta. Nếu không nỡ "đem con bỏ chợ" thì đem "cho, tặng" để sau này nếu nhớ thì có chỗ để đi thăm lại chúng. Nếu đã có sự lựa chọn thì chỉ 1 trong 2 thôi, làm gì có "vẹn cả đôi đường" đc. (Nếu bác vẫn không nỡ thì thôi nhé, đừng bảo tớ xúi dại !!!)

20. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Có cách này nè: Hôm nào có tiền, bác cứ đi mua 1 cái hồ mới, sau đó lấy đất sình trét vào cho nó lấm lem đi rồi đem về nhà, nói với bà xã là :
    Thằng bạn nó dư 1 cái hồ cũ, nó cho, mình ko lấy liền sợ nó cho người khác thì uổng he he!
    Như vậy là vừa có hồ để nuôi cá dĩa, Ko chừng lại còn được bà xã khen nữa đó.