Bắc Kạn - Ký sự

Thảo luận trong 'CHÍCH CHÒE LỬA' bắt đầu bởi cutidangyeu, 11/5/11.

1. cutidangyeu

cutidangyeu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93

Xin thưa với toàn thể quý anh chị em.Giờ này em thấy tronglòng vui buồn lẫn lộn, không biết thực hư ra sao và kể chuyện gì trước cho quýace đây.Có lẽ là em nên kể theo trình tự không gian và thời gian theo đúng cáisự việc diễn ra như kiểu thuận theo ý trời vậy.Không lan man dài dòng nữa, emvào đề luôn đây.

Chuyện là thế này, sáng nay là sáng thư 3 em thuần chú chòethan bổi vừa bẫy được

2 hôm trước cho giunvà mồi tươi vào thì chim ăn rất ngon lành, cũng vì thiếu hiểu biết và nóng vộinên em đã cho dừng mồi tươi vào buổi chiều để chim tập ăn cám dần.Ai ngờ....cáitính nóng vội đã phải trả giá.Sáng dạy em sách lồng than bổi ra định cho thêm mồitươi và hỏi thăm xem chú em tối qua ngủ có ngon ko thì............

Thật buồn phải không các bác, khi sự việc đã rồi em lặng imngười và không thể nói nên lời vì con bổi này là 1 chú bổi chiến rất hay.Thôithì tự mình động viên an ủi và lấy đó làm bài học cho sự nóng vội và cẩu thả củamình.Em buồn vì em đã làm hại 1 sinh linh nhỏ bé.........

Tự an ủi và chấn tĩnh, sau bữa ăn sáng vội vàng, trong đầuem có ý định lần này sẽ làm lại, sẽ làm cẩn thận, nhất định phải kiếm 1 em bổimới về thuần thay thế ngay em bổi sáng nay vừa.......Với ý nghĩ trên em quyết địnhgọi điện đến công ti găp ông giám đốc xin nghỉ 1 ngày làm việc vì lí do giađình để em lên đường sớm đi kiếm 1 em bổi mới.

Trong đầu lúc này vẫn chỉ nghĩ đến em bổi vừa ra đi và đauxót nên đồ nghề cũng chẳng mang được cho đầy đủ lắm.

Đồ nghề mang theo đơn giản chỉ là 1 em than mồi(1 tuổi nuôitừ bé),1 con dao nhọn và bộ thòng lọng

cùng chiếc xe honda đời cũ lên đường.

Hôm nay trời mát mẻ không nắng lắm.Đi được chừng 20 phút xemáy thì em nghe thấy bên bờ suối có 1 em than đang hót rất hay, mình dừng xe vàquan sát địa hình

Cuối cùng cũng chọn được 1 chỗ treo mồi lên.......

lạ thay hình như hôm nay con mồi cũng biết chủ buồn hay saomà em treo lồng bẫy lên 30 phút mà nó vẫn im re không hề hót 1 chút nào.Có lẽkhông chỉ có người có tình cảm mà chim cũng giống người vậy.Mặc cho chim trời vẫncất tiếng hót trên ngọn tre, em mồi vẫn đứng im một chỗ.Em quết định để vậy xemtình hình thế nào.................

KtsBim, bachua, yeugarung and 6 others like this.
  2. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    Bất chợt vèo qua trước mặt một chú chim tha mồi bay ngang qua và bay vào bụi cây mai :
    Trong đầu mình nghĩ chắc chắn ở đó đang có 1 tổ chim non mới nở.Trong khi chờ đợi em than mồi hót dụ, em chạy ngay tới búi mai ngó ngó.............................
    Thật bất ngờ, đúng là trong bị mai có 1 hốc nhỏ,cây mai bị chặt ngang gốc tạo ra 1 hốc là nơi làm tổ lý tưởng cho loài chim ...............
    Trong nháy mắt hiện ra ..................Ôi đúng rồi đúng rồi, em mừng thầm,vì mới tìm hiểu được loài chòe than, đặc biệt là học hỏi kinh nghiệm trên diễn đàn.Em nhận ra ngay đây là 1 tổ chòe lửa :) Rất vui mừng vì chim đã ra lông mao, tiện tay cầm dt em làm mấy kiểu :
    Ngay lúc đó 1 đôi bố mẹ hót vang inh ỏi và sà vào gần tổ như để cứu đàn con.Em quyết đinh bắt luôn cả gia đình,.Lúc này ý định bẫy than và chuyện buồn lúc sáng tự nhiên quyên hết.
    Em bịt cái miệng tổ vào và giăng bẫy - thòng lọng (dò) làm bằng đuôi ngựa để lấy cả bố mẹ chúng
    Nhưng cuối cùng cũng không được vì cặp chim bố mẹ này rất khôn và trời cũng đã gần trưa, em lấy luôn 4 chú lửa vào lồng và sách về nhà.

KtsBim, bachua, chaudl and 6 others like this.
  3. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    Đang trong lúc vui và có hứng em làm mấy kiểu nữa để làm quà gửi lên cho các bác trên diễn đàn :
    Đây là cây rau rớn :
    Loại này ngắt non về xào với trứng hoặc trần qua nước sôi, làm nộn thì tuyệt vời luôn, là món rau sạch khoái khẩu của em và là đặc sản vùng quê em.
    Thu dọn đồ nghề :
    Ra đến bờ suối : - đây là con suối nhỏ, có thể nói là đầu nguồn của con sông Cầu thơ mộng
    Một chú chuồn chuồn đang vờn với nước :
    Góc trái là cây rau cải xong, cũng là rau sạch mọc tự nhiên luôn :
    Kết thúc buổi đi bẫy
    Tuy không được như mong muốn nhưng trái lại lại kiếm đc niềm vui mới.
    Về đến nhà...................
    Đây là 3 chú chim non là chòe lửa mà mấy ngày qua em hỏi các bác trên diễn đàn mới biết chứ em chưa chơi bao giờ :
    Cộng với 4 em vừa được nữa là 7. cho chúng nó chung phòng cho tình cảm :)
    Vậy là từ mai sẽ không còn thời gian đi tìm than bổi nữa mà tất cả sẽ phải dành thời gian chăm sóc lũ lữa bé bỏng này rồi.............
    Ôi một ngày thật sự vui- buồn !
    Ký sự tập 1 xin dừng tại đây.
    Tập 2 sẽ là hình ảnh các chú lửa mới - đầu tay của em !
    Cám ơn quý anh chị em đã theo dõi.Xin chào và hẹn gặp lại trong tập 2.Chúc quý ace sức khỏe!

KtsBim, kutipleiku, bachua and 11 others like this.
  4. duongtm

duongtm Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    319
    Sao nó làm tổ thấp thế nhỉ, em cứ nghĩ nó phải cao hơn đầu người cơ

KtsBim thích bài này.
  5. tinu

tinu Active Member

Thích đã nhận:
    19
    chúc mừng bác.....ở quê sướng thật nhỉ? hehehehe cầu mong lũ chim khỏe mạnh

KtsBim thích bài này.
  6. cutidangyeu

Thích đã nhận:
    93
    Tùy địa hình mà bạn, cao mà không có hốc thì nó làm vào đâu được, cao nhất cũng chỉ ngang quá đầu người thôi.Mà theo kinh nghiệm thì tổ cao tỉ lệ trống nhiều hơn là tổ làm dưới thấp đấy.

KtsBim thích bài này.
  7. duynt

duynt Member

Thích đã nhận:
    5
    Hay không bằng hên, số bác như vậy là quá hên còn ji nữa, lấy 1 em chim than bổi để đổi 1 ổ chim lửa con, như vậy bác wa' lời còn buồn ji nữa !

KtsBim thích bài này.
  8. moitruongbn

moitruongbn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    54
    cứ như thế này thì tình hình chim chóc ngoài tự nhiên dần dần sẽ mất hết, may mà bác còn chưa vồ được bố mẹ chúng; nếu là tôi tôi chỉ xin ổ tổ đó 2 chú thôi còn lại 2 chú để bố mẹ chúng nuôi và trở về với tự nhiêm

9. jackylong

jackylong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    357
    chúc mừng nhé... ổ chòe nhiều chim thật đấy................

KtsBim and cutidangyeu like this.
  10. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    oh oh hay quá bác ơi từ bé tới giờ em chưa bao giờ thấy ổ chòe lửa cả chúc mừng bác chủ thớt nhá

KtsBim thích bài này.
  11. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Khi đã bắt con chim vào lồng vậy là đã làm hại nó rồi, đâu phải đợi tới lúc con chim chết
    Con ng đấu tranh vì tự do thì tại sao lại tước mất tự do của động vật.

Nói vậy thôi, nhưng mình vẫn cứ thích nuôi chim hihi

KtsBim, linkin and TToan like this.
  12. dakota

dakota Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    em cũng cùng ý nghĩ như bác này :| cứ thế này thì tận diệt mất :|

KtsBim thích bài này.
  13. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    các bác ai nói cũng có cái lí cả nhưng chúng ta lấy sự tự do đổi lại = sự chăm sóc tận tình không gặp nguy hiểm không phải chịu nắng chịu mưa không phải kiếm ăn ở ngoài.....
    nói chung chúng ta cho nó 1 cuộc sống tốt lành...nhưng chắc chắn làm nó chết thế kia thì = tội giết người rồi bác ạ làm nhiều việc thiện để lấp đầy nó thôi.Ý em không phải mê tin dị đoan gì nhưng những việc chúng ta làm theo em đều có quan hệ "nhân quả"
    Em có chút kinh nghiệm sống có gì không phải bác bỏ quá....

KtsBim thích bài này.
  14. legiakhang

legiakhang Active Member

Thích đã nhận:
    6
    hay thật không biết chim đâu mà các bác bắt sặn thế?chúc cho đàn chim của bác luôn khỏe mạnh

KtsBim thích bài này.
  15. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    không phải chòe lửa đâu, đó là chòe đất đấy :)
    chúc bạn nuôi chúng mạnh khỏe, nhớ thả bớt chim mái về rừng nhé :)

KtsBim thích bài này.
  16. SonnguyenVT

SonnguyenVT Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Thật lòng phải nói 1 câu là : "Không ai mà may mắn bằng bạn cả". Chăm tốt các em nó tốt nhé bạn...

KtsBim thích bài này.
  17. nguyenvuhiep

nguyenvuhiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    96
    bác may thật đấy chòe lửa mà mang xuống bưởi nó hét cho chẳng muốn nuôi nữa ! chào mào h 100/1 con khuyên 100/1 con chòe lửa có lẽ 300/1 con chúc bác có đàn chòe khỏe mạnh và tốt nhất bác chăm rùi làm cái chuồng cho nó sinh sản mùa sau ko phải đi bắt nữa !

KtsBim thích bài này.
  18. yeugarung

yeugarung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    68
    vui thật.mình cũng thick nuôi chim lắm.con này các anh gọi là chè lửa ah.em không có chơi nhiều nên cũng không rành nhưng em thấy quê em người ta gọi là chìa vôi.em ở bạc liêu,hay là dân quê em không biết chơi chim.có lần em cũng bắt dược một ổ chim giống như vầy, cũng làm ổ dưới một hóc cây khế ngang đầu gối sau vườn nhà em. thế là em bắt 3 con chim con bỏ vào lồng cho bố mẹ nó nuôi đến lớn luôn.Em rất thít nuôi chim con vì chúng sẽ mến mình và chúng cũng không bay đi mất khi quên đóng cửa lồng. vài lời tâm sự góp vui. chúc anh em một ngày tốt lành nha.

KtsBim thích bài này.
  19. dongkj

dongkj Well-Known Member

Thích đã nhận:
    198
    hi bác này cũng bên diễn đàn svc đây mà bác thật may mắn đấy khi nào rảnh e qua bắc cạn vào thăm nha he

20. PARASUCO

PARASUCO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    332
    Quê mình ( Phú Thọ ) gọi là chìa vôi, ở Hà nội gọi là chòe than .