Bạc má nhà em

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi duonghieu, 21/4/11.

1. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    Thấy tình hình topic Java hơi buồn em làm cái topic để anh em chém tí ^^.Nuôi bạc má cũng được đôi ba năm và cũng có đôi chút sản phẩm ^^ em up cặp java trắng nhà em đang tha rác làm tổ.Đôi chim có quan hệ đồng huyết không biết sản phẩm sẽ như thế nào nên em ghép thử.Chim mái là của lứa trước,chim trống là của lứa sau cùng 1 đôi chim bố me @@ (phi công trẻ lái máy bay bà già :))
    Ổ đẻ làm bằng bìa cứng loại các cty kiến trúc hay làm mô hình( tham ô của công ty)^^
    Kích thước D x R x C : 10cm x 15cm x 15cm
    Có nắp đậy,và đặt ổ đẻ ở bên ngoài để tiện theo dõi
    Vật liệu là giấy báo cắt nhỏ để chim tự lót

Last edited: 21/4/11
    phudrc, NhatChiMai, ToanDN and 5 others like this.
  2. badmanhanoi

badmanhanoi Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn nuôi được Bạc má đẻ thật là giỏi , khâm phục ! Mình thì hơi thất vọng về Bạc má vì nhà có nuôi 3 đôi , cả 3 đôi đều đã đẻ và ấp rồi . Riêng đôi mầu trắng , đã đẻ và ấp đên 3 lứa . Nhưng tất cả đều không lần nào thành công . Hoặc là nếu ấp đủ ngày thì cũng không nở , hoặc là mới ấp một tuần đã bỏ dở . Dù mình nuôi chim ở nơi riêng biệt và rất ít can thiệp vào ổ làm chim sợ , thường chỉ hai ngày mới cho ăn uống một lần thôi . Ngay cả 2 đôi Yến phụng mình nuôi hơn một năm cũng ở tình trạng tương tự , chỉ đẻ trứng mà không ấp hoặc ấp dở dang rồi bỏ .
    Trong khi đó , từ tết mình có nuôi thêm hai đôi Manh manh và cũng không kỳ vọng gì thì nay đã có một đàn Manh manh con được gần một tuần rồi.
    Bạn có bí quyết gì để nuôi Yến phụng và Bạc má đẻ không ?

3. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    loại này ngoài cửa hàng nhiều lắm mà dongkj ^^.mình nuôi sinh sản nhiều lắm nhưng ko có bán.toàn mang tặng anh em thui.khi nào có trứng soi được bao nhiêu trứng có cồ sẽ mở topic tặng anh em ^^.nuôi từ chim non lên vui lắm.đôi chim này mình toàn thả trong nhà thui.đợt này ghép đôi nên phải cho vào lồng ^^

NhatChiMai and dongkj like this.
  4. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    Hầu hết Người nuôi bạc má thường hay gặp phải trường hợp như đôi bạc má trắng của bạn.có thể là do ko có duyên chăng ^^? theo mình nghĩ có lẽ chính là do bạn để java ở nơi quá riêng biệt mà thỉnh thoảng mới can thiệp nên việc tiếp xúc với con người càng ít nên khả năng bỏ ổ lại càng cao.hầu hết chuồng java của mình đều treo ngang tầm mắt và rất gần với con người nên kể cả lúc ấp mà bị can thiệp vẫn ko hề bỏ ổ ^^.điển hình có 1 đôi bạc má của mình thả trong phòng có lần làm ổ trên nóc tủ của mình lúc phát hiện được bắt vào lồng mà vẫn tiếp tục đẻ( có thể đó là trường hợp đặc biệt do mình thường nuôi java từ khi còn bé phải đút thức ăn nên rất thân thiện với con người)
    Lý do ấp mà ko nở thì thường là do thiếu chất,thiếu ánh sáng,thiếu vận động...(kinh nghiệm của mình nuôi chim ở lồng rộng thường dễ đẻ và dễ nở hơn) ^^ bạn bổ xung thêm rau xanh.thức ăn mềm như 1 topic đã hướng dẫn.^^
    Về vẹt hông kông thì mình cũng đã từng nuôi sinh sản thành công.nhưng vẹt hồng kông hơi khó hơn 1 chút đó là: lúc sinh sản ko được di chuyển lồng,ổ đẻ,hay can thiệp nếu ko cẩn thận ko chỉ bỏ ổ mà chim còn bị stress sẽ ko đẻ các lứa sau hoặc bỏ ăn...ổ đẻ vẹt hồng kông cũng như java nhưng ko cần lót ổ mà chỉ cần làm đáy ổ bằng gỗ và có khoét trũng ở giữa để gom trứng lại.mọi việc khác thì chim bố mẹ sẽ lo ^^.
    Manh manh thì rất dễ nuôi sinh sản nên mình cũng ko có góp ý thêm.^^ .thấy phong trào nuôi manh manh của anh em HN lên cao quá lại muốn nuôi 1 cặp cho vui.nhưng chắc phải chờ khoảng tháng 6 may ra mới có quá @@

NhatChiMai, dongkj and badmanhanoi like this.
  5. kenduvo

kenduvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Ở SG thì manh manh nhiều lắm. Phải chi việc vận chuyển dễ dàng thì duonghieu có chim nuôi ngay rồi. :)

6. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Cặp bạc má nhà bạn bao lâu thì quen với tổ giấy này?
    Chim nhà mình chắc có lẽ nằm rổ tre quen rồi nên khi thay bằng tổ giấy thì chưa nhảy vào.
    Chú trống toàn ngó nghiêng bên ngoài chứ chưa vào trong.
    Hai hôm nay cặp chim nhà mình toàn ngủ trên cần đậu thôi.

Con mái thì khá to con nên có lẽ con trống kg áp đảo được để giao phối.
    Mà sao mình thấy con mái của mình nó cũng kêu lích nhích y như con trống vậy nhỉ?

Last edited: 22/4/11
  7. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    Bạn cứ để hộp giấy 1 thời gian (khoảng 3-4 ngày ) bọn chúng sẽ làm quen với ổ mới thôi.Việc chim ngủ ngoài ổ là chuyện bình thường vì chỉ khi đẻ và ấp trứng thì mới vào ổ cùng nhau lúc buổi tối thôi bạn nhé.
    Chim mái to cũng tốt.có lẽ sẽ cho nhiều trứng đây ;))
    Khi nào bạn thấy chú chim trống hót nhiều và nhảy tưng tưng bên chú chim mái thì lúc đó là giai đoạn chuẩn bị giao phối.giai đoạn này rất quan trọng cho chất lượng trứng nhé.bạn bổ xung thêm vỏ trứng,lòng đỏ trứng,sâu quy...để cho chim có sản phẩm tốt nhất ^^ nhất là chú trống nhỏ bé hơn của bạn nhé.

8. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Cặp chim trắng này có tin vui chưa bạn?
    Mấy chú nhà mình chưa thấy gì cả.

9. DIENTHUY

DIENTHUY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    355
    Thấy bạn này nuôi mà ham quá,đây là loài chim rất dễ thương nhưng tiếc là không biết hot.Mình có nuôi 1 lần nhưng không đẻ được,đang kiếm nuôi trở lại.Ra tiệm mua thì chim xấu mà lại mắc nữa chứ.Phải chi bạn ở TP thì chạy qua giao lưu hoc hỏi quá.

Lưu-Binh and duonghieu like this.
  10. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    cặp chim nhà mình đã được 5 trứng có cồ cả .chim bố mẹ thay nhau ấp.nhưng do thời tiết hà nội lúc này nóng bức quá.chim trống hơi non nên ấp vụng.chim trống thướng tắm đẫm lông rồi lại nhảy vào ổ ấp.mình quên ko để ý thế là hỏng mất cả ổ trứng.tiếc quá.chắc phải vài tháng nữa mới đẻ lại.hix.bạn để ý đến vấn đề tắm của chim nữa nhé.nhất là khí hậu trong nam thường rất nóng nực mà Java lại là loài ưa tắm.
    ^^

---------- Post added at 02:49 PM ---------- Previous post was at 02:44 PM ----------

@ DIENTHUY java trống có thể hót và hót khá hay đấy bạn.nếu nuôi gần yến hót nó sẽ học được líu như yến luôn.nhưng hơi không dài bằng yến thôi ^^.bạn có thể nuôi 1 chú trống non và tập cho nó hót theo giai điệu bạn thích ( như 1 số clip của nhật bản dạy java hót ý) mình thì chưa thử nhưng chú java trống nhà mình thì hót ko khác gì yến cả.
    Hiện tại ở Hà nội rất nhiều java trắng.chắc nhập từ trung quốc về.loại đó thường sinh sản kém và hay bị thoái hóa giống.không biết ở SG thì ntn.nhưng mình thấy hầu hết finch ở SG thường do người chơi nuôi đẻ nên dù đắt 1 chút nhưng chất lượng chim cao hơn finch của ngoài bắc rất nhiều ^^

Last edited: 22/5/11
    phamimhdung and kenduvo like this.
  11. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Bọn java khoái tắm lắm.
    Nếu để luôn chậu tắm trong lồng thì bọn nó có thể tắm 2-3 lần/ngày.
    Lần nào tắm cũng nhảy cả vào chậu tắm rồi đập cánh văng nước tung tóe khắp cả lồng.
    Mình chỉ cho tắm 1-2 lần/tuần thôi.

12. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    update

sau lứa trứng thất bại do chim bố ham tắm mà để lông ướt lúc vào ổ ấp làm hỏng cả ổ trứng.đến hôm nay các em ý lại tìm lại niềm vui với 3 trứng từ hôm 17/06 :) lứa này sẽ chú ý đến việc tắm rửa của các em ý.có lẽ các em sẽ phải nhịn tắm đến khi những chú nhóc chào đời ( mặc dù thời tiết Hà Nội lúc này rất nóng nực) :crying:

Last edited: 19/6/11
    kenduvo thích bài này.
  13. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Chúc mừng bạn có lứa trứng mới.
    Hy vọng là lứa này sẽ nở ra đầy đủ.

Bọn bạc má nhà mình thì loạn cào cào cả lên.
    Cặp bạc má trắng đẻ được 2 trứng cách đây 2 tuần nhưng tự mổ trứng ăn luôn.
    Có thể là do thiếu canxi vì mình bỏ mai mực vào mà không thấy cặp này ăn (trong khi các chú bạc má khác thì ăn rất nhiều).
    Mình phải bổ sung thêm vỏ trứng còn nguyên để chim tự gặm.
    Bây giờ vẫn chưa thấy đẻ lại lứa mới mặc dù chim mái vẫn rất siêng tha rơm lót ổ và chui ra chui vào.
    Chim trống cũng có dấu hiệu vào mùa sinh sản, nhảy tưng tưng cả 2 chân bên cạnh con mái và hót suốt ngày.

duonghieu thích bài này.
  14. nhanviendc

nhanviendc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    85
    cho chim đồng huyết lai tạo với nhau chim non đẻ ra 10 con cả 10 con yếu , bệnh ....
    ----------------------------------------------------------------------------------

15. mrconan

mrconan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    246
    Ơ thế là chim bạc má nhà em cũng sắp có tin vui rùi anh ơi.
    Em thấy con trống nhảy tưng tưng cả 2 chân bên cạnh con mái, mắc cười không chịu nổi :))

16. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Chúc mừng!
    Lâu quá k nghe nói, bữa nay cũng có gia tài kha khá rồi đó.
    Còn loại gì nữa k? Show cho ae chiêm ngưỡng.

duonghieu thích bài này.
  17. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    Ôi! em chào anh! lâu lắm rồi mới thấy anh trở lại diễn đàn đấy :) công việc chắc bận rộn lắm ạ? e chỉ có 1 niềm đam mê java thôi.kinh nghiệm học học tất cả từ anh đấy ạ.nhớ hồi mới biết chơi phải hỏi bác từng ly từng tý.bi h thì có 1 tài sản kha khá rồi anh ạ! thanks anh nhìu ^^

18. mrconan

Thích đã nhận:
    246
    Update thêm hình đi bác ơi :D
    Tình hình chim chóc nhà bác như thế nào rùi. Nhà em sắc ấp 5 trứng mà chẳng thấy nở :(

duonghieu thích bài này.
  19. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    chắc khoảng 1 tuần nữa là có chim non thôi em à ^^ soi được 4 trứng .mấy hôm nay Hà nội mưa quá nên ko muốn lấy trứng ra khỏi ổ để soi.khi nào có chim non sẽ update luôn.:D
    Thanks conan đã quan tâm ^^

20. mrconan

Thích đã nhận:
    246
    Hehe, gì chứ chim chóc thì em quan tâm lắm. Chưa có thứ gì em đam mê như finch.
    Em ở trọ ở TP.HCM, k có chỗ nuôi, đành phải để dưới nhà (Đồng Nai) cho bố nuôi.
    Hồi trước cả tháng mới về một lần, giờ thì tuần nào cũng về, chủ yếu thăm bầy chim. Hihi