Bạc má nuôi thả trong nhà.

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi mymoc, 25/9/08.

1. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    xin giới thiệu với các bạn đôi bạc má đã rất thuần, thỉnh thoảng mình hay thả trong nhà cho vui và còn tự biết vào lồng. cách đây hai tháng mình có bỏ một cái gỉ vào lồng , sau 2 tuẩn ngó ngieng, buổi tối chúng đã chịu chui vào ngủ và khi minh bỏ rơm vào lồng, con trống đã tha rơm vào tổ. không biết ngoài Bắc bạc má có thể sinh sản không nhỉ?
    Cho Mình hỏi, ngoài HN đã có ai nuôi bạc má đẻ thành công chưa để mình học hỏi với nhé!

peter_parker and hun like this.
  2. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    bạc má thả nuôi trong nhà.

3. ltdhong

ltdhong Người giúp việc

Thích đã nhận:
    9,234
    Chà, nhà nuôi chim hoành tráng quá. Bạc má cũng dễ đẻ thôi, nuôi chúng gần như yến phụng ấy.

4. calvin171

calvin171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    thả tụi nó tự do vậy, nó có ... ị bừa bãi ko vậy anh?

5. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Bọn chúng thải ra cũng ít thôi, với lại chúng ăn hạt nên phân khô, dọn cũng không vất vả lắm. Chúng chỉ bay nhẩy loanh quanh khu vựclồng thôi nên cứ 2 ngày khi dọn lồng cho các chú khác là mình dọn luôn thể. thả ra cũng có cái lợi là có tý thức ăn nào của hai chú yến rơi ra ngoài là chúng nhặt nhạnh hết.

6. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    bác mymoc nuôi nhiều chim yến và finch quá
    toàn loại em thik
    bác cho em đến tham quan dc ko

7. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    bạc má nhà bác khoảng bao nhiêu tháng tuổi sao dạn người thế ah?em đang nuôi 1 đôi 3 tháng tuôi nhưng hơi nhát những lúc cho ăn hay dọn dẹp lồng nó cứ bay loạn xạ.bác có cách nào nuôi cho nó dạn người thế chỉ giáo em vơi:)thanks

8. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Mình mới bắt đầu chơi chim được 6 tháng, trước đây cũng rất thích nuôi nhưng do nhà hẹp quá nên chưa có dk nuôi. Hiện tại Mình đang nuôi 1 đôi bạc má, 1 bạch, 1 hoàng yến, 3 khuyên, 1 chào mào, 1 than, 5 cu gáy. Do mới tập nuôi,còn ít kinh nghiệm nên Mình cũng rất muốn giao lưu với các Bạn. Nhà Mình ở N.C.Thanh ,ĐT 0903446297. Cuối tuần có thời gian mời Bạn đến chơi nhé!

9. mymoc

mymoc Active Member

Thích đã nhận:
    47
    Mình nuôi đôi bạc má được 6 tháng rồi. Mình mua ở chợ Hàng Da 250k 1 đôi cả lồng sắt, khi mua mình thấy chúng đã có vẻ dạn ngừoi rồi, có lẽ do chủ cửa hàng đã ghép đôi và nhốt từng cặp vào lồng riêng nên chúng quen nhau cũng nên. Chủ của hàng nói: Bạc má nhốt 2 con vào 1 lồng mà không phải 1 trống 1 mái là chúng đánh nhau ngay nên mình cũng yên tâm khi mua. Bây giờ mỗi ngày mình chỉ thả ra 2 giờ thôi để chúng bay nhảy và tắm táp. Chúng rất khôn, khi nào đi làm về, Mình đến gần là chúng kêu ríu rít và nhảy ngay đến gần cửa lồng vì biết sẽ được ra ngoài chơi. Đi là về, thả chúng ra,nhìn chúng bay nhảy, vui chơi quanh phòng là quên hết mọi mệt mỏi.
    Bạc má theo Mình nghĩ thỉ cũng mau dạn ngừoi thôi. Hàng ngày Bạn nên dành thời gian ở bên cạnh chúng là chúng sẽ quen dần. Khi nào thấy chúng ít nhảy và quen lồng là có thể thả ra được, nhưng với đk là nhà phải thật kín nhé. Khi bắt đầu thả nên để lồng dưới đất, tại 1 nơi cố định trong 1 tháng để chúng quen với không gian bên ngoài lồng. trước khi thả nên để cho chúng thật đói, sau đó để nguyên lồng tại vị trí cũ, mở cửa lồng , vãi 1 chút kê trên sàn là cúng sẽ chui ra để ăn và tìm hiếu mọi thứ bên ngoài, nhớ cho it kê thôi nhé à đứng ra xa một chút kẻo lần đầu chúng mới ra ngoài hay bị hoảng loạn. Để tập cho chúng vào lồng thì lại vãi 1 ít kê ra ngoài của lồng đã mở tại vị trí cũ, cho kê ra đĩa nhỏ bỏ ào trong lồng chúng sẽ tự chui vao. ài lần như thế là sẽ quen thôi.

10. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    thế thì em biết bác mua đôi bạc má nào rồi
    hồi ấy em cũng lên hàng da hỏi và người ta cũng bảo 250k
    nhưng mà bạc má thì chỉ mua 100k thôi bác ạ em mua chim ở chợ mơ ông sơn béo(rất uy tín)

11. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    cảm ơn bác nhé^^ em sẽ làm thử xem sao.có lẽ 1 phần là chim nhà em còn non và mới mua về nên chưa dạn người cho lắm.bạc má nhà bác được hơn 6 tháng rồi thế bác đã chuẩn bị cho đẻ chưa ah?thấy người ta bảo bạc má khoảng 6 tháng tuổi là có thể cho sinh sản đc rồi.bác thử cho sinh sản đi rồi cho em xin ít kinh nghiệm nhé:d em cũng muốn cho đôi bạc má nhà em sinh sản nhưg chim nhà em đang còn non vơi cả chưa có kinh nghiệm mà :d

12. Lam Vu Nguyen

Lam Vu Nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    473
    Điều kiện nuôi tốt thế này thì sớm muộn gì cũng sinh sản.

13. Skyo

Skyo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    bạn mymoc nuôi hay thế, có hẳn 1 phòng nuôi chim luôn cơ à.
    Có bạn nào học theo thả chim ra bị bay mất chưa ^^!
    Bạc má ở Lê Hồng Phong giá 90k / 1 con. (Khu này bán chim cũng nhiều nhưng giá cả không thống nhất, mỗi cửa hàng bán 1 giá).

14. hoalo_biglong

Thích đã nhận:
    64
    bác mymoc mua chim ở HN nên chim đắt hơn trong SG nhiều anh ạ
    bây h HN chả còn mấy chim cảnh trong nhà
    chán