Bạc má phá thức ăn nhiều quá

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi kenduvo, 19/4/11.

1. kenduvo

kenduvo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình sử dụng lồng sắt TQ để nuôi bạc má (như trong hình bên dưới) nhưng bọn này ăn uống hỗn quá.
    Thức ăn bỏ vào máng thì chim ăn chỉ ăn 1/3 mà hất đổ lung tung ra bên ngoài đến 2/3.
    Mình thấy bọn nó nhằn được vài hạt kê là lại lấy mỏ đào bới, tìm kiếm rồi hất văng kê ra.
    Dọn dẹp cũng đến mệt với bọn này mà lại còn phí tiền vì thức ăn đổ phí.
    Có bạn nào biết máng ăn phù hợp cho java này không thì chia sẽ kinh nghiệm giúp mình với.
    Mình cho bạc má ăn hỗn hợp: kê hạt lớn, kê hạt nhỏ, mè đen, hạt láng và kê ruột trộn trứng (khẩu phần ăn giống như cho zebra vậy).

Nhân tiện, các bạn xem giúp 2 con của mình có phải là cặp trống mái không?
    Theo hướng dẫn trên ABV thì mình nghĩ con xám là trống, con nâu là mái.
    Nhờ các bạn kiểm tra lại giúp nhé.

[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

NhatChiMai thích bài này.
  2. hycalmette

hycalmette Well-Known Member

Thích đã nhận:
    181
    a bỏ thức ăn ít lại, 1/3 máng thôi, trộn thêm lúa vào, bạc má thích ăn lúa hơn kê,nên xài loại tổ hộp dành cho yến phụng, bạc má không thích tổ giỏ câu

Last edited: 19/4/11
    NhatChiMai and kenduvo like this.
  3. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Bạc má là loài thích ăn lúa,kê chỉ là món phụ trộn thêm váo thôi, nhà mình để 2 máng, 1 máng lúa và gạo lức, máng này khi để vào là bạc má nhào tới trước, 1 máng là hỗn hợp 2 loại kê, láng và mè đen, máng này sau khi ăn lúa đã chúng mới mò qua. Bọn nhà mình ăn rất ngoan, không đào bới gì lung tung, đổ ra ngoài thì cũng chỉ là vỏ vì trong lúc chúng bay vào mà văng ra thôi. Bạc má thích tổ kín đáo, không hở nhiều như giỏ câu thế kia. Nhìn hình thì có vẻ con nâu là mái, con xám là trống, nhưng để chắc ăn, bạn đề ý xem con nào hót và hay nhảy tưng tưng là trống í, bạc má rất dạn, bên mình mua về 1 ngày là chúng đã hót rả rích rồi!

NhatChiMai and kenduvo like this.
  4. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Chiều nay mới vừa bỏ lúa vào thay cho kê và thấy bọn nó có vẻ thích hơn là hạt kê.
    Mình sẽ thay cái tổ khác cho bạc má.

5. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    chưa chắc trống hay mái mà đã bỏ ổ đẻ vào rồi làm gì ^^.con xám là trống.màu kem là mái chính xác rồi.Nhưng bạc má ko thích giỏ đâu bạn dùng hộp gỗ đi.Còn về thức ăn bạn cho kê 1 máng ,lúa 1 máng.BM ăn nhiều lúa hơn nên bạn chỉ cần cho 1/3 máng là lúa thôi.1 cặp BM nhà mình bình quân ngày ăn hết từng đấy ^^ (theo kinh nghiệm của mình)Về vật liệu lót ổ cho BM đừng dùng loại đấy bạn cắt giấy báo thành sợi lót chim sẽ thích hơn.khoảng 2 tờ A4 là đủ .
    PS: màu ghi với màu kem sẽ cho ra chim non màu ko đẹp đâu.^^

kenduvo thích bài này.
  6. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Thấy bọn nó cũng đang rất quấn quít nhau nên không nở tách rời đôi lứa.
    Bây giờ mà mua một em mái hay một anh trống khác thì lại dư thừa thêm một người thứ 3.
    Rút kinh nghiệm cho những lần phối giống sau vậy.

duonghieu thích bài này.
  7. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Giấy báo cắt ra thì mình lót sẵn vào ổ luôn hay là để chim tự tha vào tổ?
    Bạn cho xin cái hình về tổ bạc má và bố trí lồng nuôi của bạn để mình tham khảo được không?

8. carp

carp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    82
    Bạc má có thể cho lót tổ bằng nhiều loại vật liệu, bạn có thể cho rơm, giấy xé nhỏ cọng dài dài, bông cò,.... bạc má không quá kén chọn đâu, chủ yếu là tổ phải kín. Nếu lai thế này mình nghĩ chim non có màu ngộ nhưng không đẹp vì chúng sẽ bị lem nhiều chỗ thôi. Theo mình bạn nên bố trí chuồng lại 1 tí, khay đựng thức ăn có thể dùng 1 cái thôi, với 2 con này thì hỗn hợp thức ăn cho 1/3 khay đó là ổn, dùng cửa cho ăn phía ngoài cóng, nước được rồi, cong khoáng cho ra mặt hông trái, treo gần khay hạt, tháo bớt 1 cần đậu nhỏ, có thề đóng 1 hộp gỗ kín, treo bên ngoài, dùng cửa cho ăn còn lại làm chỗ ra vào, mình nghĩ bố trí thế thì lồng sẽ rộng hơn chút xíu. Khi nào chim có dấu hiệu bắt cặp, cần vật liệu làm tổ thì hãy cho vào, không cần để sẵn nhiều như thế.

kenduvo thích bài này.
  9. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    bạn cứ để chim tự tha vào ổ.ok đợi mình 1 chút đi lấy cái máy ảnh chụp luôn ^^.nhưng ko biết cách post ảnh làm sao :D đưa email mình gửi ảnh cho bạn tham khảo ^^

kenduvo thích bài này.
  10. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Theo tư vấn của các bạn, mình hì hục ngồi tái cấu trúc lại cái lồng nuôi bạc má. :)
    Mặc dù không đạt yêu cầu về thẩm mỹ nhưng hy vọng là đáp ứng tiêu chí kỹ thuật.
    Mua cái ổ đẻ của Yến Phụng về nhưng thấy nhỏ quá nên ngồi làm một cái ổ bằng hộp giấy cho rộng rãi.
    Đặt cái lồng bên trong thùng mỳ Hảo Hảo nhằm mục đích chim ăn sạch sẽ, khỏi rơi vãi khó dọn dẹp.
    Đồng thời, khi cho chim tắm cũng kg tung tóe nước ra bên ngoài.
    Bọn bạc má này tắm hỗn lắm. Lao cả vào chậu nước rồi rủ cánh văng nước lung tung.
    Đặt lồng chim nơi có nắng buổi sáng chiếu vào, kg có gió lùa nhưng vẫn thoáng mát.
    Hy vọng bọn nó sớm sinh con nối dõi tông đường. :)

Last edited: 21/4/11
  11. ryanlt

ryanlt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Bạc má, tên tiếng Anh là Java finch, còn được thường gọi là Rice finch vì sở thích ăn lúa mà.

kenduvo thích bài này.
  12. kenduvo

Thích đã nhận:
    30
    Cảm ơn bạn duonghieu
    Email của mình là kenduvo@gmail.com
    Có phải hình ảnh bạn chụp vừa mới post ở bên thread mới không?

13. duonghieu

Thích đã nhận:
    157
    mình đã post bài bên topic mới.có gì trao đổi nhé ^^