Bác NamNhi và các bác đánh giá hộ chú mồi đầu tiên trong đời.

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi dainoi, 13/2/12.

1. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Chào bác NamNhi và các bác trên diễn đàn, mới bước vào con đường đam mê cu thực sự kể từ khi tiếp xúc với diễn đàn cách đây mấy tháng và may mắn được tham gia "Hội cu gáy Huế". Nghe lời khuyên của các bác trên diễn đàn : " đi trước đón đầu", tôi cũng nhờ anh em trong hội tìm giúp chú mồi, sau một thời gian ước mơ cũng thành hiện thực, đêm trước khi lấy chú mồi về tôi cũng trằn trọc, băn khoăn khó ngủ (không biết có ai cũng đã từng chưa), lên diễn đàn đọc lại mấy bài viết về chọn chim mồi của mấy bác, hy vọng ngày mai gặp chú mồi sẽ thấy vài điểm.

Chú mồi của một bác không có điều kiện chơi nữa để lại, nghe nói năm trước nữa cũng đánh được 5-6 con bổi ( năm ngoái vì mất lồng bẫy + phụ kiện lên nên không đi rừng được). Mới về chú ta gáy,gù cả ngày, hôm qua cho đi bầy lần đầu phải mất khoảng 1 tiếng chú ta mới mở miệng, nhưng sau đó khá sung.

Mong bác NamNhi và các bác đánh giá nhiệt tình và thẳn thắn giúp, dù tốt hay xấu tôi cũng sẽ trân trọng chú mồi đầu tiên này. Một số hình ảnh :

Thân chào các bác.

cugayqb, Oxam, cucuom and 28 others like this.
  2. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Không có cao thủ nào bói giúp nhỉ, các bác đâu cả rồi.

ChimKhuyenVang and PHIOMON like this.
  3. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    em phóng nhé: chú này đồng pha, gù phóng, lèo cũng có, kèm bo cũng có, chú ta khá già chim, nhìn thấy có vẻ hiền he bác nhưng em nghỉ nó căng lên cũng lôi lông tý vì đồng mà, nhìn tổng thì chim khá yếu lực tý nhưng nếu là chim già chinh chiến thì chơi tốt vì chim giờ ít con nào chuẩn lồng mà người ta bán lắm chỉ có bể thôi, con con nuôi lên..bác quả là may mắn nhé có chổ tin cậy..chứ em là phải thấy đánh rùi, bít lịch sử em nó mới dám mua, vì chim hay cỡ nào mà đã bể đã hỏng thì chữa cách chi cũng chơi sượng sượng mang bệnh tức, mà muốn chơi liền như em thì lụm mấy con đó bít chừng nào dc chơi =))

4. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cảm ơn bác PHIOMON đã mở hàng, bác nói chim yếu lực là sao, mạn phép em ít kinh nghiệm, và làm cách nào để bù đắp không bác. Tóm lại em nó được khoảng mấy điểm bác.

Bác NamNhi dạo này bận rộn gì không thấy lên diễn đàn nhỉ.

nammaf1a and PHIOMON like this.
  5. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    vì em nó chéo cánh lưng không gù thì gù không dai phải nghỉ xả hơi =)), bù lại chéo cánh thì có sa cầu độc chiêu cuối cùng của chú mồi khi đấu hết nổi, chéo cánh thì nhanh gáy nhẹm sào dc này mất kia âu cũng là may mắn với thú chơi gáy chứ cái gì cũng chơi như cái máy thì xắm cái máy chơi cho rùi, thế mới đi tím chim mồi tìm và tìm mãi nhìn lại thì vỡ òa trong sung sướng mình đã biết thêm một cái ngu mà nhờ cái ngu này mà bấy lâu nay mình đã một trưởng thành có cái tâm cái tình hihi..còn ai không có mà vẫn ngu thì =)) cái đó gọi là trời hai kẻ gian..........

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:06 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:01 PM ----------

con này em cho 5 nút đó bác có vui không hehe........

Last edited: 14/2/12
  6. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cảm ơn nhưng lời chân thành của bác PHIOMON, quả thật không có gì là hoàn hảo, mà đã hoàn hảo thì cần gì phải mãi đi tìm. Nhưng để có duyên được với một chú khá khá cũng không phải dễ phải không bác, nhưng đây chính là cái hay mà nó tạo cho mình cái niềm đam mê bất tận.

Về chú chim của tôi : thật sự chỉ là nhờ mấy bác có kinh nghiệm xem giúp khi chủ của nó muốn bán thôi, chứ cũng chưa thấy nó chơi thế nào. Bởi vậy nên em tôi mới đưa lên diễn đàn nhờ các bác có kinh nghiệm đánh giá thêm. Có nhiều điều chắc phải đi rừng vài lần nữa mới thấy hết được, nhưng có một điểm là không biết phải đang sung hay không mà chú có vẻ nóng tính đúng như bác nói, thấy người có cứ đòi chui ra mổ bằng được huống hồ chim trời, cái này không biết có cách giải quyết không bác nhỉ.

5 nút vừa đủ điểm trung bình rồi, chú mồi đầu tiên như vậy là cũng thỏa rồi, cái gì chứ phải tự tay mình đào tạo nên chú mồi thì có thế nào mình cũng cho nó điểm cao bác nhỉ.

Mong các bác khác cho thêm ý kiến.

Thân chào cả nhà.

7. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Các cao thủ khác cho thêm vài đánh giá đi các bác, dạo này cái vụ bói chim có vẻ trầm lắng nhỉ, các cao thủ chỉ lướt qua mà không có ý kiến.

nammaf1a and PHIOMON like this.
  8. nguyenmanhtuyen

nguyenmanhtuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    979
    chim cũng đẹp đấy bác ơi nhưng lụp thì xấu quá bác ạ

ChimKhuyenVang thích bài này.
  9. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Lụp chợ bác à, đang đặt hàng bác cuhobo không biết khi nào mới được lụp đẹp đây.

10. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Bác mới chơi mà đã được sở hữu chim mồi thì quản là có duyên với mồi lồng rồi đấy bác ạ!
    Chú chim mồi rất khá, tiếc là trong tướng mạo có vài điểm chưa thật xuất sắc: Lông chưa mỏng, cấp mình chưa thật dài và khả năng sát bổi chỉ ở mức khá! tuy nhiên nuôi chim mồi để thả hồn với thiên nhiên thì như vậy là được, là đủ rồi bác nhỉ! theo niềm đam mê, chúc bác sẽ tiếp tục sở hữu những chú chim mồi đẳng cấp hơn thế nữa!
    Chúc bác vui!

11. dainoi

dainoi Moderator

Thích đã nhận:
    1,571
    Cảm ơn bác NamNhi, em chờ bác đỏ cả mắt mới thấy bác trở lại diễn đàn. Đã đi gác được vài sào, tuy chưa bắt được chim ( do bổi chưa sung) nhưng đã càng làm tăng thêm tình yêu với giống chim này. Mong nhận đựoc nhiều góp ý của bác, chúc bác khỏe.