Bác nào biết con này ??

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi Thủy Tinh, 20/4/07.

1. Thủy Tinh

Thủy Tinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Mấy tháng trước, ghé qua tiệm cá cảnh gần nhà, thấy trong thau tép mồi có một em tép lạ Thủy tinh liền rước về sau một thời gian bây giờ ẻm lớn, đẹp ra phết !! trên mình có những sọc nhũ vàng và sọc đỏ son, ngang dọc rất lạ, đầu nhọn và mang một cái kiếm dài nhọn. Các bác xem kỹ nếu biết thì chỉ bảo cho Thủy tinh với :
    - Tên Vn + Tên khoa học
    - Điều kiện nuôi: nước, độ PH, nhiệt độ, V.V.
    Đây nữa này:
    X.!.Xi.! ..Xin lỗi các bác ! Máy 6.0 chỉ biết đưa lên bấm nên ảnh quá tệ! Các bác thông cảm! Thủy tinh sẽ học dần dần!!
    Thân!

2. blackray

blackray Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như cũng chỉ là 1 dạng tép mũi đỏ thôi, bạn e cũng có vài con này, có con sống lưng vàng, có con lại xanh, nhưng hầu hết là mũi đỏ cả. Do trường hợp nào mà nó lại vàng như thế thì...em chịu ^^
    Nếu là mũi đỏ thì hehe, điều kiện nuôi ThuyTinh khỏi lo, dễ sống, dễ ăn ( ăn hết rêu hại nó wa xử Java Moss lun), miễn sao nước sạch, nước kém là anh ấy bay lên dính vào thành kính phía trên và tự phơi thây ngay( nhìu lúc thấy nó tự chui vào cây lọc rồi mất tích)...

3. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Ủa nó là tép mũi đỏ mà anh. Mấy em này cũng đẹp lắm. Đầy trong thau tép mồi. Có 03 màu xanh, đỏ, vàng luôn.

4. H2O

H2O Well-Known Member

Thích đã nhận:
    17
  5. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19
    Xin cảm ơn Blackray, Akira, và H2O !!
    Vậy là em đó đúng là Mũi đỏ rồi!! Bắt đầu mon men tới tép nên cái gì cũng không biết đó mà!!
    Thấy em này cũng rễ tính!! cũng chịu khó cạo rêu! màu lại đẹp nữa!! trong lúc chưa có nguồn RB và Rc thì nuôi tạm cũng có lý!!
    Thân!

6. rong lac

rong lac Moderator

Thích đã nhận:
    129
    Thân chào anh Thủy Tinh , anh nên coi chừng con mũi đỏ nầy , chúng nhai rong như nhai gõi đó nhen ! Đã có lần , RL bắt gặp quả tang nó đang tỉa lá của cây sunset y như mình cầm kéo ...cắt thịt bò cho dĩa gỏi đu đủ vậy :D ! Thân !

7. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    mấy con mũi đỏ này có nhiều con đẹp lắm, em cũng có 2 con mà đỏ gần hết người ,nhìn đẹp kinh

8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    CÒn cái lũ mủi đỏ này trong hồ Blue thì chuyên xén đám NMC lùn 1 cách nhanh gọn không ngờ...bay vè vè xuống đám NMC mới cắm, xoẹt vài cái là lá NMC nổi đầy mặt nước...bù lại bắt chúng ra cũng khá dễ dàng...:D

9. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19

Rất cảm ơn chị Rong Lac và Blue Dolphin đã cảnh báo trước, Thủy tinh sẽ theo dõi thêm xem sao!!???!!
    hú hồn !! vì đang định ra tiệm cá sưu tầm thêm cho đủ một đàn !!:sick: :sick:

10. kimcuongdo

kimcuongdo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Em tép mồi mà xinh ra phết. Anh mua ở đâu mà đẹp vậy? Em định mua vài em giống vậy mà klhông biết mua ở đâu? Anh em giúp đỡ tí nha. Em đang nuoi mấy em cherry nhưng định tậu thêm con ong đỏ nữa, chưa biết mua ở đâu?

11. _Mr_Boo_

_Mr_Boo_ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    37
    mấy em tép mồi này thì có trong đám tép mồi nhỏ nhất cho cá LH.anh có thể tìm thấy ở Thúy Phát Nguyễn Thông bởi vì em nghe nói ở đó nhìu mũi đỏ lắm
    loại này muốn nuôi fải trang bị nhìu lắm,với lại nhó dễ tèo,em nghĩ nếu chưa nuôi rành mấy loại kia thì đừng nên chơi ong đỏ,1 con ong đỏ bằng gần chục con red cherry

12. kimcuongdo

Thích đã nhận:
    7
    Thêm 1 câu hỏi nữa? Liêu em nuôi chery với mấy em mũi đỏ chắc không có sao đâu phải không anh? Lát nữa em định chạy ra Thúy Phát xem sao? Có thì vớt vài em về!

13. Thủy Tinh

Thích đã nhận:
    19

Kimcuongdo nên ra một số tiệm bán cá lẻ hjỏi mua tép mồi cho cá la hán. Ở những tiệm này thường không bận và không đông khách lắm, mình tự lấy vợt chọn tép mũi đỏ họ không phiền!!!:blushing: :blushing:
    Có hai loại tép cho cá dữ ăn, chọn bên chậu tép nhỏ sẽ có tép mũi đỏ!!
    Tép mũi đỏ theo anh thấy thì hiền,có thể nuôi cùng các loại khác tuy nhiên nếu là anh thì nếu đã có RC và sắp nuôi RB thì không nuôi mũi đỏ làm gì vì anh thấy mấy anh chị nói mũi đỏ cũng phá cây đấy !!!:confused:
    Thân!!

14. kimcuongdo

Thích đã nhận:
    7
    Em cam on anh Thủy Tinh nhiều. Sáng nay em đi dạo quanh khu Nguyễn Thông 3 tiếng kiếm mà chẳng mua được em nào cả? Không biết chủ tiệm có lựa trước không nữa! Em thả 10 con cherry rồi. Em thấy tụi nó trốn đâu mất tiêu hà! Bữa em đếm được 8 con, bữa khác em đấm còn 6 con... chẳng biết tụi nó trốn đâu tài quá. Em thấy hồ ít quá, định kiếm thêm mấy em xanh xanh đỏ đỏ bỏ thêm vô cho nó đẹp.
    Anh em 4r có ai dư mấy con này bán lại em chút ít khoảng 10 con thôi. thanks anh em 4r nhiều.

15. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    @KCĐ: Nhà bạn có gần chợ nào không? ngoài chợ hay có mấy người đi xúc tép bán lúc sáng sớm 5-6h, bạn mua chừng 2k vìa thả vô chậu lựa được nhìu lém, cả mũi đỏ, vàng, xanh lun...(nhớ mua sớm thì tép tươi sống...)

16. kimcuongdo

Thích đã nhận:
    7
    Có. gần nhà mình chợ Sáng nhưng mà hổng có tép nhỏ anh B.Dolphin ơi! hu hu....