bác nào cao tay cho xin cái đánh giá?

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi philongesc, 22/3/13.

1. philongesc

philongesc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    tình hình là mình mới sưu tầm được 1 cặp gà rừng, nói chung cũng vất vả lắm mới mời được 2 em nó về nhà.
    cặp gà này mình mua lại của 1 bác lâm tặc, bác ấy nói gà này chính tay bác lượm được trứng gà rừng về ấp và nuôi vất vả lắm mới được 2 e nó như bây giờ. gà này không biết có phải grr hay không chứ bác ấy quả đúng là lâm tặc chính hiệu.
    bác nào rành grr cho mình cái nhận xét nhé, thanks!

2. minhdinh

minhdinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    346
    cảm nhận khách quan của mình là rặt. chúc mừng bác nhé!

loc ct thích bài này.
  3. ngocthuong

ngocthuong Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,729
    mình đoán là gà lai rồi bác ah nhìn con trống không giống gà rr chúc nào con mái thì có điểm giống ah !

mechimmc, mayrau9018 and loc ct like this.
  4. garungrac

garungrac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    theo mình thì cả 2 con đều là gà rặc,ko thì máu lai cũng phải 99% rồi,chúc mừng bác

mayrau9018 and loc ct like this.
  5. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Gớm bác cứ lỡm ae chơi gà....Tầm cỡ bác mà chọn nhầm mới là lạ, nuôi từ bé thì dù sao nét rừng rú nó cũng k còn nguyên bản và hiện tại ảnh chụp k phải lúc nó hoàn thiện ngoại hình như rặt sống ở rừng đc.
    Tuy vậy con này k đẹp bằng cái con tung tăng trong avata của bác đâu...hehe

mayrau9018, loc ct and trantienmyduc like this.
  6. Chen_Andy

Chen_Andy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    287
    đẹp quá,dù cho là gà rừng hay không phải là gà rừng đi nữa,trong lòng mình thích là được rồi

loc ct thích bài này.
  7. hgchianh

hgchianh Active Member

Thích đã nhận:
    102
    Gà rặc hay không thì không biết được nhưng dáng hai em này thì quá tuyệt rồi. Do nuôi chế độ ở nhà nên không được đẹp như ở rừng thôi. thân

8. lahanbuidoi

lahanbuidoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    629
    em mái rặc còn em trống lai, cựa không giống gà rặc

loc ct thích bài này.
  9. philongesc

Thích đã nhận:
    241
    thank bác, bỏ nhiều công sức và cũng kha khá tiền mới đưa được 2 e nó về nhà, nghe bác nói k rặc cũng 99% thấy mát lòng mát dạ làm sao.

lai cũng nuôi 2 e nó thử xem sao, vài tháng sau xem có tiến triển được gì k. thank bác.
    mình thấy cựa cũng giống grr mà.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:18 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:12 AM ----------

con trong avatar chỉ là hình gà sưu tầm trên mạng thôi bác. nhưng con trống này cách đây 3 tháng cũng gần giống con trong avatar, vì 2 cộng đuôi phụng rụng rồi và mới về nhà mới nên e nó sơ xác vậy đó.
    thanks,
    2 e này khi ở nhà cũ rất đẹp, về nhà mình sao e trống bị ngã mồng và nhìn như gà mới bắt từ rừng về vậy.

mayrau9018 thích bài này.
  10. Coc Tia

Coc Tia Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,760
    Bác Long mà ở Vạn Giã NT thì xung quanh đó đâu thiếu GR, tuy vậy nuôi GR mà thuần rồi thì rủi ro thấp nên đắt 1 tí còn hơn...

mayrau9018 and nguyendinhtrang like this.
  11. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Gà đẹp, chúc mừng chủ thớt

nguyendinhtrang thích bài này.
  12. tieuphu_xunau

tieuphu_xunau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    560
    VÀI LỜI NHÌN NHẬN VỀ TOPIC NÀY
    Theo kinh nghiệm và trực giác mình là:cặp gà này đẹp về hình thức ,chuẩn về dáng dấp để làm mồi
    Nếu xét về lai, hay chuẩn rừng rặc thì tieuphu nhìn nhận là gà đã qua lai rồi.k dám nhận xét là qua f.xxx mấy.vì điểm đặt thù chung của gà rừng rặc là.vảy ở chân k sắp hai hàng rõ rệt,các đường nứt ở giữa các vảy k sâu lắm.gà rừng rặc vảy ở chân có dạng như vảy của các loại chim như.quốc,cúm núm,trích cồ,cò...tuy màu sắc và kích thước có khác
    Ở đây, gà mái này lông bờm vàng và sợi lông bờm to quá.chứng tỏ đã qua lai.hai tai gà mái rặc k to và trắng nhiều như vậy
    Về gà trống.thứ nhất k ai nuôi gà trống rặc làm mồi bao giờ.chân gà này đã vô khoen,vảy ở chân gà trống này cũng sắp hai hàng rõ rệt rồi.cựa gà rừng rặc không to và bầu ở gốc và thân cựa quá.lông đuôi cũng nhiều lông phụ quá.lông đuôi gà rặc có rất ít.tác dụng làm bánh lái điều chỉnh hướng khi bay thôi.
    vài lời tham gia cho topic xôm sòng bà con góp ý cho tieuphu nha.thân ái!

13. nguyendinhtrang

nguyendinhtrang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,052
    Gà này có nguồn gốc từ Quảng Nam,mình nuôi nhiều loại gà này để bán thịt nên hiểu rất rõ,loại gà này dễ nuôi thả rông thoải mái như gà nhà,chúc mừng bạn chon được giống gà.

14. tieuphu_xunau

Thích đã nhận:
    560
    Chân thành góp lời cùng chú dinhtrang như thế này!Chú dựa vào đâu mà khẳng định (như đinh đóng cột) cặp gà này nguồn gốc ở quảng nam.và hơn nữa là chú có tuổi mà những bài viết của chú "chưa có tên" mang tính chất thương mại quá!gà chú nuôi bán thịt hay bán làm gì ...đi nữa thì chú đem lên đây so sánh làm gì?chú nên tự tex lại những bài viết của chú đi!Nó k có một logic và lập trường nhất định.hình như chỉ cố viết để phô cái tôi với mục đích thương mại.nói nhiều và chỉ trích ai đó lớn tuổi hơn mình .Thì k hay mang tiếng vô lễ nhưng .mỗi khi chú comen thì làm topic của thành viên đó như bị cày xới lên để làm địa bàn. Tranh luận bàn cãi,vô ích...chú mún quảng bá thương hiệu thì qua trang khác đi.còn mún phấn đấu lên thành viên xxxx.gì đó thì gặp thẳng mấy mod xin xỏ hay mua chuộc bằng mọi hình thức!nếu mod ừ!Qua đây tiephu cũng xin nói thẳng !mod chuyên trang này nên quan tâm tới nhân vật dinhtrang này!và tex lại tất cả bài viết của dingtrang.tieuphu "há miệng mắc quai" nếu sai thì mod cứ banek tieuphu.và xin hết

dong_pham, mthcom and loc ct like this.
  15. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Ý kiến của tôi giống ý kiến của bác này. Thân chào...

lahanbuidoi thích bài này.
  16. Hòa Bình

Hòa Bình Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Gà đẹp quá!!!!À! Hôm nay lần đầu tiên mình vào diễn đàn, các thao tác còn chưa biết nốt. Các Sư huynh, Sư tỷ chỉ bảo nhiều. Mình đang tự mày mò làm bẫy gà rừng(loại tai đỏ ấy). Có gì các anh chị giúp mình với nha. Chúc mọi người vui vẻ.

17. thanhbaoloc

thanhbaoloc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Có thì nói nha bác, chứ ba hoa hoài thì chết đấy....

dong_pham, loc ct and tieuphu_xunau like this.
  18. tieuphu_xunau

Thích đã nhận:
    560
    Anh em lúc nào cũng wecom to thành viên mới và k ai hẹp hòi gì đâu,điều gì k biết bạn cứ hỏi xin chớ ngại ngùng,những kinh nghiệm anh em đã từng trải qua sẽ làm bạn rút ngắn chặng đường chinh phục đam mê hơn.thân!

GALAIVINHLONG and dong_pham like this.
  19. philongesc

Thích đã nhận:
    241
    trước tiên mình cảm ơn comment chân thành của bác tieuphu, vì kinh nghiệm nuôi rừng rặc chưa nhiều nên mình cũng không tranh cãi gà rặc thế nào gà lai thế nào nhưng mình chỉ muốn giải thích rõ để bác tiuephu không nhầm về việc đeo khoen ở chân gà trống. không lẻ gà nào đeo khoen ở chân cũng đem làm mồi hả bác tieuphu? gà này chủ củ của nó đeo khoen để cột lại nuôi thôi bác ơi chứ ai lại đem đi làm mồi đâu.
    nhân đây tặng bác tấm hình con gà mồi của mình, gà này mình nuôi đã gần 2 năm, mùa trước đi bẩy đúng 1 lần từ 4h30 sáng đến 2h chiều được đúng 1 e trống, về nuôi không thành nên đành ngậm ngùi nhìn e nó đi vào lòng đất.

mayrau9018, dong_pham, gadjbo and 2 others like this.
  20. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Nếu gà rặc nuôi từ trứng, lớn lên trong môi trường nuôi nhốt nên mình nghĩ cũng có chút khác biệt với gà sống trong rừng. VD: chân to hơn, mặt ít hoang dã hơn, hơi thấp hơn.....nhưng theo kinh nghiệm của mình phân biệt gà rừng rặc (tỉ lệ thuần chủng cao) thì để ý 4 cọng lông đuôi phụng tá (lông 2 bên đuôi): cong, dày, ngắn và đều nhau ở 2 bên đuôi là gà rừng rặc. Vì gà lai hơn 75% thì 2 lông đuôi phụng tá vẫn dài, mỏng và 1 vài cọng lông nhỏ khác. Gà rừng rặc mình đếm thử có tổng cộng 22 cọng lông đuôi (mỗi bên 11). Đây là cách nhìn nhận từ kinh nghiệm bản thân, có gì sai các bác cho góp ý thêm