Bác nào có biết cách làm cho nước bão hòa CO2 được không ạ?

Thảo luận trong 'CO2' bắt đầu bởi vietdinhvan, 10/2/12.

1. vietdinhvan

vietdinhvan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    867
    Như tiêu đề,em đang muốn cho CO2 bão hòa trong nước một cách nhiều nhất có thể (Đây không phải để dùng cho bể thủy sinh nhưng cho em hỏi xem có ai biết cách không ạ?) em cũng chơi thủy sinh nhưng chỉ cách tạo ra CO2 và cho CO2 vào trong bể đủ để cây thở nhưng không biết cách cho CO2 bão hòa trong nước.Hoặc có cách nào dùng các chất tạo ra CO2 một cách nhanh nhất và sau khi phản ứng xong thì các chất đó BIẾN MẤT không ạ,mong được sự góp ý của các bác.Cảm ơn các bác đã ghé qua!:D

2. vietdinhvan

Thích đã nhận:
    867
    Không bác nào giúp em ạ............!!! 50 ký tự.........!

3. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    Có máy đánh CO2 của bên cá biển, trộn CO2 vào nước một cách tối đa, còn đến độ bão hòa thì chịu. Có khả năng phải hỏi cụ gugờ.

Last edited: 12/2/12
    vietdinhvan thích bài này.
  4. desperator

desperator Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    4,967
    định làm gì vậy em? tính làm thuốc nhuận tràng à?:laughing:
    cũng còn phải biết lượng nước cần trộn là bao nhiêu? bồn chứa là gì? và thời gian cần để đạt được mức trộn tối đa là bao nhiêu lâu? thì mới DIY được bộ trộn tương thích!:)

5. vietdinhvan

Thích đã nhận:
    867
    Lượng nước cần có CO2 của em chỉ dùng để trộn với hỗn hợp đủ để tạo thành 1 viên gạch chỉ mà thôi.Mà cho em hỏi tí,khi trộn được CO2 vào nước thì sau đó nước có mất CO2 khi tiếp xúc với không khí không ạ?
    Anh có biết chất nào tác dụng với nước hay với rỉ đường tạo thành CO2 và sau đó không còn chất đó nữa không ạ?

6. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    - ít thế, khó nhỉ? có mỗi cách anh biết đó là sử dụng bình nén xạc Co2 chuyên dụng cho nước ngọt hoặc các loại nước chứa gas mà các club thường sài. hay thử dùng cách đưa lượng nước mình sài vào bình kín + nén Co2 vào rồi xóc lên xem -> nhược điểm: không biết đo đếm lượng C02 ntn, độ an toàn của dụng cụ nén vào?...
    - sẽ mất. ít, nhiều hay nhanh, chậm còn tùy thuộc vào các tác động cơ học rung, lắc, xoóc, đập....
    - anh chịu, ở hiểu biết giới hạn của mình thì không có. còn với các nguyên liệu em nhắc ở trên thì chỉ có biện pháp lên men thôi. theo cách này thì sau khi lên men thành công thì ngoài lượng C02 sản sinh thành khí tạo thành khí nén trong bình, thì khi mở bình, lượng nước lên men chứa trong bình cũng là nước đậm đặc C02 tới hạn, em chỉ cần lọc thật nhanh cặn, bã là có được sản phẩm gần đạt mức mình yêu cầu rồi đó.

7. vietdinhvan

Thích đã nhận:
    867
    Em cám ơn anh rất nhiều.em dùng nước đó đê trộn với hỗn hợp để tạo ra gạch không nung đấy mà,liệu CO2 trong nước có mất nhanh khônh ạ?

8. desperator

Thích đã nhận:
    4,967
    không có dụng cụ đo thì thử thời gian với cocacola đi;) khui chai và uống luôn rồi cứ khoảng thời gian cố định uống lại xem vị giác cảm nhận nồng độ gas ntn?:devil:
    hy vọng không bị no căng bụng với cocacola hihihi.
    đùa cho vui thôi, tốc độ bay hơi thì anh không rõ đâu.:)

9. vietdinhvan

Thích đã nhận:
    867
    he he he! thế anh cho em hỏi cái máy trộn CO2 thì như thế nào ạ?

10. truongfo

truongfo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Tò mò hỏi bạn một chút. Bạn làm gạch không nung để phục vụ cho bài tập lớn hay đề tài nghiên cứu tốt nghiệp à. Bởi theo mình biết thì gạch không nung đâu cần phải sử dụng nước bão hòa CO2 đâu nhể.

11. vietdinhvan

Thích đã nhận:
    867
    he he, em đang giúp đỡ nhóm bạn nghiên cứu đề tài khoa học ấy mà.CO2 dùng để phản ứng tạo độ cứng ấy mà.

Hình như anh làm việc ở nhà máy xi măng ạ? anh có biết người ta làm trần thạch cao như thế nào không ạ?

12. truongfo

truongfo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    737
    Ừ, anh làm ở nhà máy xi măng. Anh đoán chắc em đang làm đề tài nghiên cứu thì mới cần dùng đến nước bão hòa CO2 (cái này anh nghĩ là sinh viên thì khó thực hiện nổi lắm). Không biết em hỏi về trần thạch cao là loại tấm ốp hay tấm thẳng. Nếu tấm thẳng thì anh biết (vì anh có ngồi xem một bộ phim về việc sản xuất cái này ở các nước Âu Châu- họ dùng thạch cao bột để trộn, đổ vào khuôn ,dùng máy ép để ép và qua công đoạn sấy khô, sau đó cắt thành từng tấm theo kích thước định sẵn....đại loại là như vậy. Cái này ngoài ứng dụng làm trần thì có thể làm vách.Quan trọng là hệ thống ép và sấy khô). Còn loại mà vẫn gọi là "phào" bằng thạch cao thì có xem qua, cũng dùng thạch cao bột trộn với nước (chẳng biết có pha thêm chất gì không, nhưng thấy khô rất nhanh...), đem trộn với xơ dừa và dây gai (để làm cốt liệu) rồi đổ vào khuôn đúc và để khô tự nhiên, khi khô cầm tay bẻ thử thấy cũng khá là cứng. Em cân thạch cao thì có thể ra mấy cửa hàng làm "phào " thạch cao để mua, trước anh thấy họ có bán lẻ, lâu rồi không để ý nữa.
    Mà nói thêm về độ cứng của gạch. Theo anh tìm hiểu thì trong lĩnh vực xây dựng, người ta qua tâm tới kahr năng chịu nén của gạch là chủ yếu, do vậy để thỏa mãn điều kiện đó thì trong lúc gia công, áp lực của thiết bị nén khi tạo hình viên gạch là rất quan trọng. Em cứ hình dung viên gạch "ba banh" , thực ra cũng chính là một loại gạch không nung, nhưng chỉ khác biết là nó được sản xuất hoàn toàn thủ công và áp lực nén phụ thuộc vào tay người đóng. Do vậy, để cải thiện khả năng chịu nén của viên gạch thì áp lực nén khi tạo hình cũng là một yếu tố em cần quan tâm.

Last edited: 17/2/12
    vietdinhvan and muoivankhatmau like this.
  13. vietdinhvan

Thích đã nhận:
    867
    Thí nghiệm của bọn em là dùng hỗn hợp với tỉ lệ nhất định rồi hòa trộn với nước tạo thành hỗn hợp sệt giống như vữa và chỉ việc đổ vào khuôn,khi có CO2 thì sẽ có phản ứng tạo sự rắn chắc,đặc biệt là không phải ép hay nén viên gạch chỉ cần cho hỗn hợp vào khuôn và để khô tự nhiên.
    các mẫu thử trước do để phản ứng với CO2 ngoài không khí nên chỉ phần bên ngoài của viên gạch là cứng còn phần bên trong thì mủn,vì thế em mới thử cách dùng nước bão hòa CO2 để xem thử thế nào,nhưng đến nay vẫn chưa biết cách!!!.....