Bác nào có kinh nghiệm ép đẻ chim cu chỉ em vs

Thảo luận trong 'Tổ chim cu' bắt đầu bởi wook, 19/7/13.

1. wook

wook Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhà ông thầy dạy thêm cho em vừa bay vào con chim cu gáy trống , nhà em thì đang nuôi 1 cặp chim cu mái ( em xin bác dưới quê đã đc 3 năm ) và có sẵn lồng lớn ( loại dùng cho tắm chim sáo )
    Thế là 2 thầy trò lên kế hoạch ép đẻ.

Em treo 2 lồng của 2 con gần nhau thì con trống nhảy cầu , đầu chúi xuống gù , 2 cánh rung rung . Đúng như trong hướng dẫn trong mục ghép đôi chim
    Nguồn [[ http://sinhvatcanh.com.vn/kinh-nghiem-nuoi/nuoi-chim-gay-sinh-san-dta-4003.html#.UejCHqD4iHx ]]
    Thế là ngay lập tức em mở cửa lồng cho con trống sang lồng lớn của con mái đã ở từ trước. Nhưng có hiện tượng trống vạch lông con mái , p/s : con mái h bộ lông xấu hoặc :crying:

Bấy h , em tách nó ra 2 lồng và treo con mái 1 chỗ khác cho con trống " thèm " , nó cũng gáy gọi nhưng hễ để vào chung là nó vạch lông con mái thấy mà thương :crying:. Em đã lặp lại 2 lần vs con chim mái khác cũng thế Bác nào chỉ giúp vs , em muốn ép đẻ thành công nhưng vs tình hình này thì lặp lại 3 - 4 lần nữa thì chim ko còn lông nào hết

2. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Bạn chọn cu trống tốt mã, tốt tiếng, chim mái cũng vậy nhé.
    Bạn thả chung nó vào chuồng thật rộng, càng rộng càng tốt để chim trống có đánh chim mái còn có đường trốn.
    Bạn cho nhiều cành thế đậu, tốt nhất là cho nguyên 1 nhánh cây khô vào chuồng đẻ nhé.
    Cho đôi chim ăn cám gà con để chim mau đẻ.
    Chim trống đánh chim mái chỉ 1 thời gian thôi, khi chim mái muốn đẻ thì ít con chim trống nào có đủ gan đánh mái lắm.
    Chuồng cu ghép đẻ nhà mình, chuyên trị nhưng đôi cu ép ghép ( cưỡng hôn).

3. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Trc khi thả chung bạn phải treo con Trống sát cạnh chuồng con Mái khoảng 1 tháng (càng lâu càng tốt) cho tới khi con Mái có dấu hiệu cặp đôi hay lại sát cạnh lồng con Trống. Khi 2 con đã chịu quen nhau rồi cứ để như vậy cho tới khi con Trống nó dỗ con Mái đẻ trứng. Đợi khoảng 10 ngày sau cho con Mái căng lại, chuẩn bị đẻ lứa tiếp theo thì thả con Trống vào chung chuồng và theo dõi thêm. Mới đầu sẽ có hiện tượng đánh nhau vài ngày, sau đó nếu ok thì tốt còn vẫn bị như thế bạn lại tách ra và làm lại từ đầu như cách trên. Cách này hơi lâu, mất thời gian hơn nhưng khả năng ghép cặp sẽ có hiệu quả hơn.

Last edited: 24/7/13
  4. cu mồi

cu mồi Guest

theo em bác nên cho chim mái vào lồng trước 1 thời gian sau đó để chim trống ở bên cạnh 1 tuần đến 2 tuần sau đó mới thả chim trống vào bác ạ. chúc Bác thành công.

5. aquang7032

aquang7032 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    xin hoi các bác
    nhà em có một aviary khoảng 6m2 thả 3 đôi chim 2cu cườm và 1 cu trắng pháp( thả chung). em nuôi chung trong lồng này 7 tháng rồi mà vẫn chưa đẻ
    mong các bác chỉ giáo để chim nhà em mau đẻ

6. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    ôi ông GHT ơi . sao ông ác quá thế con chim nó có tội tình gì ,một khi nó chả muốn lấy chồng lấy vợ ông lại bất nó phải lấy là làm sao ? ông chả cưỡng hôn người đi ( sẽ có rất nhiêu người cảm ơn ông đấy , trong đó tôi sẽ là người đầu tiên mang lễ đên nhà trả ơn ông ) đùa tý thôi đưng giận nhé . tôi hoi nếu khí phải ông bỏ qua cho . mỗi lân cưỡng bức chim như thế ông đều thành công chứ . là vì tôi có chú em trai nuôi chim đẻ cũng theo kiểu cưỡng bức của ông nhưng tỷ lệ thành công rất thấp . tôi muốn hỏi để thêm kinh nghiệm cho chú nó thôi

7. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Ạ cụ, đâu có phải đôi nào cưỡng hôn cũng được đâu cụ, phải có dăm ba điều kiện chứ:
    -1 Con mái đúng là mái chứ không phải loại mái tịt đẻ, mái chỉ thích mái. Khi rực trứng thì gần như bất cứ con trống nào có khả năng nó cũng ghé đít ra cho xxx.
    - 2 Con trống cũng phải như vậy, có thể rất gấu nhưng cũng biết xxx chứ già rồi thì làm ăn gì nổi nữa. Còn trai trẻ thì quá mỡ để miệng mèo đấy cụ ạ, nó nhìn thấy mái rực trứng thì không chịu nổi đâu.
    Nếu cả 2 con đến tuổi xxx mà chúng bị cưỡng hôn thì khả năng chủ chim nhìn thấy chúng cặp đôi rất là cao. Đặc điểm chung của các cặp cưỡng hôn là bắt cặp không bền, chúng chỉ sinh sản xong nhiệm vụ là có thể lại choảng nhau, khi đó ta có thể tách trống ra và con mái làm nốt phần việc còn lại là chăm sóc chim con.
    Và chúng ta lại chờ cho con mái rực trứng kỳ tiếp theo để lại ghép con trống vào.

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:58 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:57 AM ----------

Bạn chỉ nên thả 1 đôi thôi nhé. Chim cu gáy nó phân lãnh thổ ghê lắm, chúng sẽ choảng nhau tranh lãnh thổ mà lơ là chuyện sinh đẻ mất.

8. trongnguyendong

trongnguyendong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    273
    chim cu

xin cảm cảm ơn ông GHT nhé . thông tin của ông rât có ích đấy . nếu ko hỏi được ông thì chú em tôi cư mò mẫm mãi mà chả nên cơm cháo gì

Last edited: 19/9/13