bác nào có kinh nghiệm về lọc vui lòng chỉ dùm Kietnguyen với.

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi kietnguyen, 1/9/07.

1. kietnguyen

kietnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình muốn hỏi loại máy bơm nào thuộc công suất mạnh nhất (loại mà kô có thổi oxy thường đặt dưới đáy hồ đó) Mình đang cần mua mà kô biết loại nào mạnh nhất,xin chỉ giúp mình về mã số công suất cũng như giá cả của máy luôn nha,xin chân thành cảm ơn bà con nhiều.

2. sowhatvn

sowhatvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    loại mạnh nhất là mấy loại dùng cho phun nước trong bể lên cao, bác có thể chế lại để sử dụng cũng dc chán. Giá thì khoảng trăm mấy, loại đó công suất khoảng 2000l/h. Bác hồ 1,8m xài cái đó cũng dư sức rồi, cái đó xài cho hồ xi măng trong nhà đó

3. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    mấy bác vô đây coi ai biết thì vui lòng chỉ dẫn dùm với,sao kô ai vô chỉ hết buồn ghê àh hix.

4. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    Nó đây :)

Lifetech AP3500 49/54W
    H-Max: 2.3m / 2000l/h

Thân,
    Kitax

5. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hồ bự lắm hay sao mà mua máy bơm mạnh vậy kiet nguyen? Mình hồ 1m2 xài cái RS 30W thấy ok mà

6. kietnguyen

Thích đã nhận:
    1
    anh Kitax vui lòng cho Kietnguyen hỏi là cái mà anh đưa cho em đó,hồ bao nhiêu thì xài được vậy anh,hồ 1m2 được kô và anh vui lòng cho em xui cái giá luôn nha,để khỏi mua hố,cám ơn mọi người đã chỉ bảo

7. kitax

kitax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    70
    @kietnguyen:

cái lọc đó Kitax dùng để bơm nước lên hồ cao thôi, xài phí điện lắm và no quậy con cá tơi tả. Hồ 1.2m dùng máy lọc cỡ 25-30W là OK rồi. RS1680F (55k) chẳng hạn (nhưng nó có đầu thổi oxy, không xài thì bít nó lại). Cai AP3500 đó Kitax mua 135k thì phải (không nhớ rõ).

Thân,
    Kitax

8. tim_cha3bin

tim_cha3bin Member

Thích đã nhận:
    0
    ừ em nghĩ nên mua cái vừa vừa thôi. nhưng mà mua hai cái. một cái gắn ở dưới đáy. một cái gắn ở phía trên chốc đầu hút lên mặt nước. còn thổi oxy thì rút ống khí ra đừng để nó thổi bọt vào nước nhìn nước có bọt khí đục lắm nhưng mà vẫn để nước phun ra cho nó có đối lưu thì chất bẩn mới trôi về phía máy hút. còn về hộp lọc thì em lót ở dưới là lớp san hô vụn khoảng 1-2 cm rồi đến than hoạt tính [khi mua về nhớ rửa kỉ 12k/kg mua ở tiệm bán hóa chất ấy] lót từ 2-3 cm rồi tiếp đến là bông lọc sau cùng là một lớp than mỏng nữa. kinh nghiệm đó nước hồ nhà em gần một thán chưa thay nhưng mà vãn trong veo chỉ thỉnh thoảng vệ sinh hộp lọc thôi. chúc thành công nhá

9. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn co thể dùng loại Lifetech AP3100 cong suất nhỏ hơn giá khoang 75k có thể khống chế lượng nước bơm lên hộp lọc..với loại này bạn phải tự chế ống dẫn nước lên hộp lọc bằng ống nhựa trắng có bán ở tiệm đồ điện...và mua co ở tiệm bán cá sẽ rẻ hơn được chút đỉnh...

10. Thanh Nhàn

Thanh Nhàn Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cần gì phải xài máy lớn vậy? Theo mình thì bạn nên làm thêm đường ống từ chổ thổi oxi cho nước lên bể lọc luôn(không cho thổi õi nửa), như thế rất tốt, mình đang làm như đấy! Ngoài ra mình còn để vào bể lọc thêm than hoạt tính nửa, nước trong veo, nhìn là khoái liền. Bạn làm thử xem nhé! Có kết quả thì nhớ cho mình hay với nhé! Chúc thành công!

11. Dr_Martens

Dr_Martens Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Xài lọc đáy thì phần sỏi làm nhiệm vụ lọc là chính (bằng vi sinh) ko cần quan tâm đến vấn đề công suất máy lọc..hồi sáng PM Yahoo anh nói rồi mà vẫn ko tin huh Kiệt?