bác nào giúp em với

Thảo luận trong 'CÁC LOẠI CHIM RỪNG KHÁC' bắt đầu bởi huytr2002vn, 9/9/07.

1. huytr2002vn

huytr2002vn New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em mới mua một đôi vẹt ta, đây là hình ảnh của nó , mỏ đen , em đang nhốt chung 1 đôi trong lồng, theo người bán chim nói thì con có chòm lông đỏ ở bụng là con cái ,còn con đực ở bụng thì lông màu xanh bình thường,em hôk biết là làm sao để dạy nó nói được , và không biết là mấy con này đã già chưa , mà khó gần lắm, cứ chạm tay nhẹ vào lồng là nó lại nhảy lung tung, bác nào có kinh nghiệm chỉ em với
    làm sao để dạy nó nói được? không sao để vuốt ve được nó, mà xem dùm em coi nó đã già chưa vậy
    Mong bậc tiền bối chỉ bảo dùm. XIn cảm cơn các bác

2. hoangkhanh

hoangkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    có thấy hình nào đâu mà xem giùm là già hay trẻ chứ? Post hình lại đi bạn ơi.. mọi người trên diễn đàn chắc chắn sẽ giúp đợ nhiệt tình mà

3. __Nick__

__Nick__ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    em mà thấy cái hình nèo em ngủm liền.này thì 50 kí tự

4. thanhhuan

thanhhuan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    em nghĩ con vẹt đó là mái,mỏ đen,nui riêng ra mới tập nói được,chim càng dạn càng mau bít nói

5. hoangtrungthu

hoangtrungthu Member

Thích đã nhận:
    1
    chào các bạn mình cũng đã từng nuôi vẹt ta rùi nhưng nuôi mãi 2 năm trời mà nó chẳng nói năng gì cả mà cứ động tơi nó là nó mổ muốn sưng tay lun mãi sau mình mơi bít đó là con vẹt già mà vẹt già thì hình như ko nói dc thì phải nen mình thả luôn nuôi làm gì tốn thóc. nên bạn phải xem kỹ nhé nếu vẹt già thì thả đi cho nó rùi

6. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    giờ mới thấy bài này,ko bít tác giả còn chú ý tới topic này nữa ko.Em chắc % con tác giả mua là mái già,mái bổi,khó mà tập nói với con chim quá nhát,đụng vào bay tá lả,muốn tập nói phải nui từ chim non,hay nếu chim già phải dạn người,vì két sống rất thọ,nên chỉ cần dạn thì về lâu dài vẫn có thể tập nói,đương nhin chim non nói mau hơn
    Theo em được biết loài vẹt nói hay nhất là con vẹt mào Úc,nó cũng sống cực thọ 50 năm,nếu điều kiệng sống tốt.Bác nào nui lâu thất vọng thì nên chuẩn bị phóng sinh đi vì tháng 2 tới là mùa két sinh sản,giữ lại con chim nhát,lâu dài ko có ích ,uổng công,tốn sức,ko có kết quả