Bác nào ở Hà nội cho em hỏi

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi halfmoonpro92, 5/7/07.

1. halfmoonpro92

halfmoonpro92 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 4-5 ổ cá chọi con, sắp đến mùa đông rồi mà em không biết nuôi kiểu gì bi giờ:-S
    à cho em hỏi luôn cá chọi mùa đông cho ăn gì ?:confused: nuôi kiểu gì #:-S
    Năm trước có mấy con bị die hết tiếc qua thui

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cá betta con chịu rét kém, bạn nên bảo vệ chúng cẩn thận. Tùy theo độ tuổi cá con mà sức đề kháng khác nhau, cách bảo vệ tương ứng:
    Đ/v cá dưới 1 tuần tuổi: Sức đề kháng rất kém, bảo vệ bằng cách đậy nắp hồ kín(tất nhiên có vài lỗ thở)+cho vào nhà, không nên để hồ ngoài sân, lạnh lắm!
    Đ/v cá từ 1=>2 tuần tuổi:Sức đề kháng khá hơn, bạn cũng đậy nắp hồ, cho vào chỗ ấm.
    Đ/v cá 1 tháng=>1,5 tháng:Sức đề kháng tạm ổn, bạn cũng cần cho hồ vào chỗ ấm dc rồi
    Cá trên 1,5 tháng là khá trưởng thành rồi, nhưng phải đợi đến 2, 3 tháng mới ss dc

Last edited: 5/7/07
  3. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Cá chọi mùa đông cũng cho ăn bt thôi, cho ăn ít nhưng nhìu lần, nhưng nhớ phải cho hồ vào nhà cho ấm nhé.

4. coongvip

coongvip Well-Known Member

Thích đã nhận:
    109
    Hôm nọ mình đi mua vài chục con cá chọi cái trên làng nghi tàm - Hà Nội về để làm mồi cho cá La Hán thì thấy trên đó bây giờ mới ép cá nuôi tới mùa sau bán.Mình nghĩ mùa đông nuôi cũng bình thường thôi vì số lượng họ ép là cực nhiều nên sưởi làm sao mà hết được !!!

5. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cũng ko cần phải lo lắm đâu bạn àh mùa đông chỉ cần để chọi con trong nhà tỉnh thoảng cho ăn và để chỗ kín là ổn roài
    còn chọi lớn thì càng ko cần phải lo
    mùa đông mình toàn thả chọi lớn vào bể trên sân thượng thỉnh thoảng lại cho ăn thế mà vẫn sông qua mùa đông đều ấy quên nhưng vẫn phải đậy nắp bể vàoko lạnh quá nó ko chịu đc đâu

6. dungvd

dungvd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Trời, bây giờ mới là đầu tháng 7 mà, nếu bạn có cá con mà cho ăn uống và các chế độ khác hợp lý thì đến tầm tháng 10 là chúng nó thành cá trưởng thành rồi, lúc đó thì đâu có vấn đề gì, chỉ cần chuyển chúng vào nhà cho ấm áp là được rồi, với lại tháng 10 cũng đã lạnh đâu, thậm chí thời tiết lúc đó còn rất tốt nữa, thường tháng 10, 11 và 12 là thời tiết của mùa Thu, lúc đó nhiệt độ rất thích hợp cho cá ( khoảng 24-28 độ ) chỉ khoảng cuối tháng 12 và bắt đầu sang tháng 1 mới phải lo mà, với lại cái gì cũng có thời điểm của nó, lúc đẹp lúc xấu là chuyện bình thường, có lúc xấu mới có lúc mình thấy đẹp được, theo mình quan trọng nhất là mình thưởng thức nó lúc đẹp nhất, sung nhất và quan trọng hơn nữa là lúc đó có người có cùng sở thích với mình ngồi ngắm cùng, nhận xét... là cái vui thú lớn nhất ( cái này chỉ đơn giản là suy nghĩ của mình thôi, nếu có gì sai mong các bác góp ý và thông cảm nhé ), và cũng nhân dịp này, mình xin nêu ra 1 ý kiến, anh em chơi betta tại Hà Nội sẽ có 1 buổi ofline, mình sẽ tạo 1 chủ đề mới, trong đó sẽ có địa điểm và thời gian cụ thể, mong anh em ủng hộ nhé!

7. Rainbow

Rainbow New Member

Thích đã nhận:
    0
    Giúp em cái

Nếu em mua cá chọi ở ngoài cửa hàng về thì làm sao biết được nó bao nhiêu tháng tuổi??????????:confused::confused:

8. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    cái này là do kinh nghiệm của người nuôi bạn àh nuôi lâu thì nhìn cá sẽ bít là già hay trẻ chứ còn chính xác bao nhiu tuổi thì cái này khó