Bác nào ở HàNội biết mua trùng huyết ở đâu

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi Cá_đĩa_con, 29/4/08.

1. Cá_đĩa_con

Cá_đĩa_con Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Trùng huyết là món khoái khẩu của đàn cá nhà em.

Thị trường thực phẩm bây giờ mỗi ngày thêm đắt đỏ, cả thực phẩm cho cá cũng tăng giá vù vù.

Đàn cá của em mỗi ngày chúng xơi mất 3 đến 5 k tiền trùng huyết (mua ở chợ Mơ).

Có Bác nào biết ở HN chỗ nào bán trùng huyết nhiều và rẻ thì cho em biết với nhé. Thank các Bác nhiều.

2. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn cho mình hỏi trùn huyết là 1 tên gọi khác của trùn chỉ phải ko vậy

3. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Trùng huyết và trùng chỉ là hai con khác nhau.

Trùng chỉ là con giun chỉ kết với nhau thành búi màu hồng hồng.

Trùng huyết là con sâu đỏ nhỏ bằng đầu tăm, dài chừng 1 cm đến 2 cm màu đỏ.

Cá đĩa khoái ăn trùng huyết hơn trùng chỉ, trùng huyết không biết vì sao lại hiếm hơn trùng chỉ.

Thân.

4. DucAnh.COBI

DucAnh.COBI Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá của mình cũng rất thích ăn trùng huyết, mình chưa thấy đâu bán rẻ như ở chợ Mơ (trừ chỗ bán buôn mà chỗ đấy thì chưa tìm thấy hihihi=P~)

5. vqcuong

vqcuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    42
    Trùng huyết có phải là sâu đỏ không, mình hay mua cho cá ăn vi thấy sạch nước, nếu mua sâu đỏ đông lạnh thì 12k/vỉ thì phải. Nếu bạn muốn mua sống thì thử lên ngô thì nhậm đối diện cổng sau chợ hôm, đi ngược chiều thì qua nhà hát tuôi trẻ một đoạn đấy (khoảng 23 ngô thì nhậm) hàng cá nhỏ thôi nhưng hay bán sâu đỏ sống, thấy mọi người toàn mua cả lon bơ về dùng dần.

6. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Đúng rồi, trùng huyết chính là sâu đỏ rồi.

Bạn cho hỏi là sâu đỏ đông lạnh ở đâu bán có 12k/1 vỉ vậy vì mình mua ở Hòa Mã hoặc một số hàng khác trên Hàng Đậu toàn 20 k 1 vỉ thôi đắt quá, không cho cá ăn thường xuyên được~X(.

Mình sẽ thử xem hàng cá ở Ngô Thì Nhậm bán thế nào.

Cảm ơn bạn nhiều.

7. peterle0901

peterle0901 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Vậy có bạn nào biết trùn huyết bán bán ở chỗ nào ở TPHCM ko

8. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    Đều ở Ngô thì nhậm đấy, 12k là tớ hỏi hôm vừa qua tết âm lịch ( lúc đó chưa có sâu sống mà) bây giờ cũng 3 tháng rồi kg biết giá cả có leo thang không (mà cửa hàng cá ở Hoà mã với Hàng đậu tớ loại khỏi danh sách di mua cá từ lâu rồi, đến đây chắc chỉ mua giun thôi). Hôm nay qua hỏi 1 bơ sâu đỏ là 15k, bạn cố gắng đi mua sớm 1 chút chứ nhiều hôm 6h chiều di làm về qua là hết rồi.

9. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    sâu đỏ không phải là hiếm hơn trùng chỉ mà do bảo quản khó hơn trùng chỉ, dễ chết hơn trùng chỉ (nên mới phải đông lạnh), thường người bán chỉ bán trong ngày thôi, mà chắc hiệu quả kinh tế không cao nên tìm cửa hàng bán sâu đỏ sống cũng khó.

10. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Cảm ơn bác về thông tin nơi mua trùng huyết, mai em sẽ thử xem sao.

Thế Bác bây giờ hay mua cá ở đâu, nhờ Bác bật mí để em học tập với.

Thank Bác nhiều.

11. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    Hê hê, có khi em phải đính chính lại là " em loại khỏi danh sách đi XEM cá từ lâu rồi " vì em thỉnh thoảng cuối tuần hay đi lang thang xem cá là chính thôi, chứ không mua mấy, mà cũng chỉ có mấy địa chỉ Bưởi, chợ mơ, Thành công... rẻ hơn có lẽ chỉ có xuống làng yên phụ với cả nghi tàm thôi , rẻ hay không nhiều lúc lại cảm thấy là do mình, nếu mình biết giá ( giá mặt bằng chung ) thì dễ mặc cả hơn. với cả tính em cũng không thích mặc cả nên ghét ai bán hàng mà hay nói thách không biết ngượng mồm lắm. Thực ra cũng biết cửa hàng cá ở Hoà mã, với cả Hàng đậu họ bán đắt vì chi phí thuê cửa hàng cao hơn các nơi khác. Mà Ca_ dia_con có thấy chính nhưng cửa hàng nào mà có tiếng , lâu đời một chút là hay nói thách không? ( hàng đậu, của hàng cá Thịnh láng điển hình). Nhưng nếu gặp con nào mà mình kết quá thì...
    Cửa hàng cá đấy ở 21 Ngô thì nhậm, hôm trước em hỏi 15k /1 bơ sâu đỏ, 15k/ 1 vỉ sâu đông lạnh.
    ca dia con có thể hướng dẫn mình cách bảo quản sâu đỏ không?

12. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Chào bạn, trưa nay mình đã qua 21 Ngô Thì Nhậm, hỏi bà chủ cửa hàng "Bác bán sâu đỏ thế nào" Bác trả lời "mua thế nào bán thế ấy" huhu
    Em mạnh dạn phán "Bác cho cháu mua 10 k" thế là thấy bác ấy lôi cái ống bơ rỉ ra hehe

Tớ mua 10 k được gần một miệng bơ.

Cách bảo quản của CĐC: mang trùng về, thả vào một cái hồ kính nhỏ, xịt nước sạch vào, đổ trùng từ hồ kính đó vào một cái lọc bằng lưới inox (dùng để lọc cua dùng cho nhà bếp) xong dùng vòi xịt xịt thật mạnh cho sạch khi nào ra nước trong veo và ngửi hết mùi hôi thì thôi. Đổ trùng vào một túi nilong sau đó cán dẹp ra, bỏ vào ngăn đá cho cá ăn dần.

Em cũng có tật là vào các ngày nghỉ cuối tuần hay đi lang thang các hàng cá khắp thành phố để ngắm, có khi kết con nào quá thì đắt cũng ... (huhu chẳng còn tiền uống bia nữa).

13. ducchinh

ducchinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    Hôm nào đi ngắm cá thì bác CDC và bác vqcuong rủ em đi với nhá. Kết con nào thì em hoặc các bác chia nhau ra bắt nhá. Ngắm xong em mời các bác uống bia...hơi HN tẹt ga, còn tiền mồi nhậu các bác ...trả nhé =))=))=))

Last edited: 5/5/08
  14. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Hê hê...hê
    Pác này có ý kiến hay đáo để hê hê.

Đi cùng các Pác ngộ nhỡ chỉ có 1 em mà cả 3 Pác cùng kết thì ...úynh nhau hả Pác. Không bít lúc đó thì Pác nào trả tiền bia, Pác nào trả tiền mồi thế nhỉ ~X(.

Cảm ơn Bác DucChinh có sáng kiến hay wá :applause::applause::applause:.

15. ducchinh

Thích đã nhận:
    12
    khớ ..khớ..khớ
    Nhỡ có 1 tên mà cả 3 cùng thích thì anh em mình......oẳn tù tì nhá. Ai mua được thì ....khao bia nhá, những người còn lại chúc mừng bằng ........mồi nhậu nhá. khớ..khớ..khớ=))=))=))

16. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    @ DucChinh: Này bác, em uống cố cũng được chục vại đấy, bia HN hình như giờ cũng có giá lắm thì phải... Mong sớm có ngày được gặp bác...chịp chịp ....khà..à...à...à.

Uống xong rùi có khi lại quên cá ở hàng bia thì....ô hô...ô...ô

17. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    He he, xem tuổi các bác toàn 40 với cả 31 mà em mới có 26, đi mua cá gặp con đẹp thì 2 bác cứ tự nhiên thôi, kính lão đắc thọ mà hê hê, xem chừng 2 bác đều tiên tửu thế này thì...thiệt em quá, em toàn dũng sĩ diệt mồi thôi á, Bác Đức Chính đã nhận thì tiền mồi em với bác Cá đĩa con chịu, còn bia thì bác ĐưcChinh tự sướng nhé ( mà em chắc chắn tiền bia nhiều hơn tiền mồi đấy). Em có ý kiến là anh em mình hỏi xem có ai ở diễn đàn này mở quán bia hơi thì đến đấy mà uống, thứ nhất ủng hộ anh em trong diễn đàn, thứ 2 xác suất được uống bia Hà nội "xịn" cao hơn ( người quen chắc không nỡ...), thứ 3 là trường hợp uống xong mà không đủ tiền trả thì anh em ta đề nghị thế chấp luôn em cá mới mua cho quán. Vừa uống bia, vừa ngắm cá, hứng lên thì cho cá uống bia sướng phải biết các bác nhỉ. Thanks các bác.

Cái này em hỏi thật Bác ca dia con là nhà bác ở khu vực nào mà bác phải tiết kiệm cả tiền mồi cho mấy em cá hả bác??? chẳng hiểu bác có tiết kiệm được đồng nào không chứ mua được mấy con sâu mà bác đi xa mất thêm khoảng 1/2l xăng =
    7000đ thì em bó tay với bác thật.Vật giá leo thang người bớt ăn thì cá cũng phải bớt ăn thôi... ( trừ khi là cá nuôi người nghe bác)

18. vqcuong

Thích đã nhận:
    42
    Em quên không hỏi bác là so với chợ mơ có rẻ hơn không hả bác?

Cái này em nhắn riêng Bác DucChinh là nếu đến nhà bác ca dia con ngắm cá mà được vợ bác giữ lại mời cơm thì tuyệt đối không ăn canh Cua bác nhé. Ăn song thì tuyệt đối không uống trà đá hay có gì liên quan đến đá bác nhé:laughing:=))=))

19. Cá_đĩa_con

Thích đã nhận:
    20
    Chào Bác vqcuong, sâu mua ở N.T.Nhậm rẻ hơn chợ Mơ khoảng 20%, thế cũng tốt rồi, cảm ơn Bác nhé :laughing:.

Các Bác cứ yên tâm đi, cái lọc cua thì vẫn dùng lọc cua, cái lọc sâu tớ phải thửa riêng ở siêu thị đảm bảo còn sịn hơn cái lọc cua của vợ nhiều, tóm lại hai cái không liên quan với nhau :D.

Đá thì tớ cũng đang nghiên cứu để đảm bảo ATVSTP. Hiện đang áp dụng: Túi nilong bọc sâu được gấp kín mấy lần hi vọng ko lọt mấy em "phảy khuẩn tả" ra ngoài :laughing:.

20. ducchinh

Thích đã nhận:
    12
    =))=))=)), Chết cười với cái bác này.
    Bác CDC mà tức lên ko cho cá của bác ấy ăn trùn huyết nữa thì gay:laughing:

"Nghề chơi cũng lắm công phu" bác CDC nhỉ