Bác nào tự làm lồng to nuôi chim rồi hd em cái.

Thảo luận trong 'Phụ kiện - nghề chơi' bắt đầu bởi Hoàng, 21/9/08.

1. Hoàng

Hoàng Guest

Tình hình là em định làm 1 cái lồng to to dài khoảng 1m, sâu ~ 40cm, cao ~ 1m
    mục đích để trang trí thân, cành cây bên trong, thả lung tung các loại chim rẻ tiền như chào mào, chim ri, khuyên cho nó sống động.
    Ý tưởng của em là định làm quả khung hình hộp chữ nhật bằng sắt nhỏ nhỏ hơn ngón tay út ( 12 thanh ghép lại ???), rồi chăng lưới mắt cáo.

Bác nào đã làm rồi tư vấn cho em với hoặc có kinh nghiệm ^_^ ( về chất liệu: gỗ, inox, sắt, thép..., giá cả, chỗ làm)

Thanks các bác :-*

2. quangbup

quangbup Active Member

Thích đã nhận:
    0
    làm bằng inox thì max đấy bác ah giá cả leo thang mà nếu bác làm = inox thẳng đường giải phóng gần hà tây ý ở trên đấy họ còn nhận chứ ở dưới Hn mình họ ít nhận làm lắm. còn về làm gỗ thì thường tự kiếm vật liệu về làm tuy mộc mạc xấu nhưng nó là thành quả của mình ^^

3. embuonemkhoc

embuonemkhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bác giống thằng bạn em đấy nó nhổ cả cái song sắt cửa sổ 12 cái song mang đi hàn chăng lưới mắt cáo; nhưng nó thả con loan phụng đuôi cực dài cơ .TỔNG chi phí dễ gần 200 thôi bác ạ

4. Hoàng

Hoàng Guest

hic, thanks các bác, hình như ít bác tự chế, thiết kế lồng quá #:-S

5. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
  6. haiminh_nguyen

haiminh_nguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    57
    Bác nên mua sắt v có lổ sẳn ấy,mua theo kích thứơc về ráp và bao lưới lại chắc sẽ hay hơn là làm bă1ng ổ nhé

7. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Sắt đục lỗ vừa to, vừa có lỗ nên khó vệ sinh, mà lại dể gỉ sét. Mình đã làm một cái 80x160x100cm bằng thanh nhôm L2x3. Thanh nhôm mềm dể khoan cắt, lại không gỉ sét. Chỉ cần một máy khoan, mũi khoan 5ly, một cưa sắt và một kìm rút đinh ri vê là quá đủ.
    Khung sườn mình làm bằng thanh nhôm L2x3, thanh kẹp lưới (vào khung) mình dùng nhôm V1x1 và gắn lưới vào bên trong (thanh nhôm L2x3) nên rất thẩm mỹ. Thi công cũng rất đơn giản, Bạn dùng 4 thanh gồm hai trụ đứng và 2 thanh dọc kết lại thành một hình chữ nhật (có chân), làm hai cái như vậy xong dùng 4 thanh ngang kết nối hai cái hình chữ nhật (có chân) này lại với nhau là OK. Lưu ý là để chống méo (hình chừ nhật biến thành hình bình hành) Bạn nên chốt mỗi đầu nối bằng 2 đinh ri vê cách nhau chừng 2cm là được. Khi căng lưới Bạn nên cắt rời từng tấm cho từng mặt (6 tấm) và lấy dây cột tấm lưới vào khung cho căng (đừng căng quá khung sườn sẽ bị cong ở giữa đấy). Sau đó kẹp thanh V1x1 để giữ lưới vào khung và khoan lỗ, rút đinh ri vê là xong.
    Chúc Bạn thành công.

8. Bup

Bup Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Việc làm thành một cái lồng hình vuông hay chữ nhật, sắt hay nhôm đối với chúng ta không khó, cái khó ở đây là thiết kế:
    - Cửa lồng: kích cỡ bao nhiêu, mở như thế nào?
    - Máng cho ăn uống: làm sao cho thuận tiện cho việc cho ăn,
    - Vệ sinh: làm sao cho chim có chỗ tắm, dọn vệ sinh lồng?
    - Trang trí: tìm cây phù hợp đặt hay trồng bên trong.
    Tôi đang muốn làm nhưng chưa có giải pháp nào toàn diện, ai có kinh nghiệm trong lĩnh vực này hướng dẫn cho anh em nhé.

To: Chimchiavoi: Cách dựng lồng của bạn rất hay về cả cách làm và chất liệu, bạn có thể nói thêm cho anh em về thiết kế lồng của bạn không?

9. bird82

bird82 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    32
    làm làm gì cho mệt, xuống làng Vác đặt một cái là được rồi cũng rẻ lắm mình làm khônng đạt tiêu chuẩn chóng mọt lắm

10. chimchiavoi

chimchiavoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    230
    Cái aviary nho nhỏ này mình làm đã 6 năm nay rùi, nhờ trời đến nay nó vẫn còn xài tốt. Thiển ý của mình lúc đó là làm một cái lồng lớn để nhốt lũ chim nói gồm 1 Sáo, 1 Cưỡng, 1 Nhồng và 1 Xích vào chung một chỗ cho tiện chăm sóc và cho chúng còn ... học hỏi lẫn nhau. Với chiều dài 160cm mình ngăn ra làm hai bằng một vách ngăn mềm (khi kéo lên thì hai ngăn nhập một), chiều cao 100cm là tận dụng hết khổ lưới, còn sâu 80cm cho vừa bề rộng của khoảng đất trống trước đây mình vẫn trồng cây. Với chủ ý là sẽ luôn thay đổi vị trí nên mình làm đáy kín, có chân cao 40cm để dễ dịch chuyển. Khi nhốt chung lũ chim lại, mình thấy chúng vẫn sống hòa thuận với nhau nên bỏ luôn vách ngăn cho rồi. Sai lầm lớn nhất của mình là sử dụng lưới nhúng chì, vì vậy mà em Xích đã phải ra đi, và mới đây là em Nhồng cũng nối gót. Chẳng biết do nhiễm độc chì hay do chúng đã tới tuổi .... huhuhu! Giờ chì còn lại 2 em nên cái lồng trở nên quá rộng.
    Hiện mình đang tự thi công một cái aviary lớn hơn cái cũ, rút kinh nghiệm mình không xài lưới nhúng chì nữa mà xài lưới sắt (lưới Inox mắc quá: 170.000đ/m). Báo hại là hết 5kg sơn Bạch tuyết rồi mà vẫn chưa xong, ấy là chưa kể công sơn. Ngày đi làm, chiều tối về lại lọ mọ sơn sơn phết phết thật khổ.
    Hèhè ... nhưng mà mình rất thích tự làm nấy, đó là một thú vui , một niềm đam mê giống như ta tự tay chăm sóc con vật cưng hay một chậu kiểng của mình vậy. Đó là lí do chính hơn là lợi ích kinh tế. Bởi trước khi bắt tay vào công việc thì ta đã phải thai nghén hình dáng của nó trong đầu từ rất lâu rùi. Khi công trình dần hiện ra thì cũng là lúc mơ ước của mình dần trở thành hiện thực, thật thú vị biết bao.
    Vài dòng tản mạn về một thú vui hơi cổ trong bối cảnh nền kinh tế hàng hóa mà cái gì cũng ... "không làm được thì thuê" này, mong các Bác thông cảm nha.