Bác sĩ ơi! cứu cá em với

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi Nguoidumuc666, 24/4/07.

1. Nguoidumuc666

Nguoidumuc666 New Member

Thích đã nhận:
    0
    em có nuôi 2 con kingkamalau khoảng 1 tuần nay cá cứ chà mình vào hồ hoài. Em đã làm nhiều cách như: rút nước thêm muối vào, tăng nhiệt độ 30, nhưng cá vẫn không khỏi. Sau em lại thay nuớc mới bỏ têtra vào nhưng vẫn vậy, em có mua thuốc đặc trị nấm (thuốc có màu xanh của ông anh em quen cũng bán cá) nhưng
    vẫn không khỏi. Có bác nào biết cá em bị bệnh gì không, bày cho em cách chữa với....em cám ơn các bác

2. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Chắc nó ngứa ngáy người ngợm quá nên bị thế!
    Thử cho đồ chơi vào cho nó chơi đi!
    Cho quả bóng bàn vào hay cho cái gì thu hút sự chú ý của nó để nó chơi,
    hay dùng tay để đùa với nó đi cho nó đỡ chán!
    Hay cho một con cá mồi loại to vào cho nó đuổi cho nó thích!
    Chúc cá bạn mau khỏi bệnh!

3. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    Nếu là nấm thì ngoài việc thay nước sạch phải lưu ý đến vật liệu nền (sỏi,san hô..) có sạch không,làm vệ sinh luôn cả hộp lọc,bông lọc,máy bơm...,đôi khi đây cũng có thể là những ổ mang mầm bệnh.
    Nhưng cũng có thể cá đang trong thời kỳ sinh sản (nếu cá lớn),cũng có những biểu hiện "chà hồ".

4. ai-armani

ai-armani Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    Mình thì có ý kiến , cá bạn nếu chà xuống hồ thật mạnh mà theo bạn nói đã chữa nhiều cách thì có thể nó đang bị từ bên trong, bạn ra tiệm song long 1 trên đường lý chính thắng mua 1 viên thuốc xanh 8k , về bỏ 1/2 vô , ko mở máy bơm 4 tiếng nhe , e nói trước thuốc rất mạnh , bỏ vô cá nằm 1 chỗ liền nhưng nếu có bệnh thì nó sẽ hết , nhưng e còn 1 cách nữa , bác thử cách này trước nếu ko được thì mua thuốc cho nó , bác bắt con cá ra , rút nước và chà rữa hồ kỹ bằng xà bông rữa chén , thật kỹ khi ko còn mùi xà bông nữa , châm nước máy vô , mỡ máy lọc đầy đủ trong vòng 2 tiếng ,rồi bỏ cá vô .hồ bác wá nhiều ký sinh trùng cho nên faỉ làm cách naỳ, có nhiều lúc thấy cá ngứa ngứa làm cho ta rối , bác cứ thử thêm 1 vài lần nữa nhé, chúc bác thành công nhé

5. nuni

nuni Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    bị nấm bác cứ lấy formal dùng là hết ,bácc thử xemcó hiệu quả không