Bách diệp của codai

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi codai, 17/9/05.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Bách diệp ( eusteralis stellata) của codai tự nhiên có màu hơi lạ :) . Hình này codai chụp với tốc độ là 1/6 không dùng chân máy , nhưng tay phải tì vào thành hồ

2. ndl

ndl CLB Thuỷ sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    4,862
    hì hì, chắc nước của bác codai tốt quá nên nó kg tim tím mà đỏ ngầu lên thế đấy ạ.

3. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Ôi, cây nhà em nó cũng như thế đấy ạ, lúc mua từ tiệm về rõ ràng nó tím tím, thế mà hai ngày sau là nó đỏ lừ lên...em cũng hơi thắc mắc, nhưng lại thôi, vì thấy nó cũng...đẹp...em để ý thấy cây nó càng vươn cao thì ngọn nó càng đỏ, em nghĩ là tại ánh sáng mạnh quá..vì hồi trước em đi hội hoa xuân ấy mà, em thấy có một hồ chỉ trồng riccia và bách diệp thôi, nhưng hồ khá cao và ánh sáng không được mạnh, thế là mấy cây bách diệp nó có màu tim tím...
    Em nói thế có đúng không nhỉ?
    chờ tí em về tìm cái hình bể của em rồi post lên cho anh codai koi...hen.. :D

4. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Codai xin chào bạn Solid Blue Discus ! Ánh sáng mạnh làm cho bách diệp đỏ là chuyện bình thường . Ở đây codai muốn nói đến ánh sáng yếu ( bể 1.120 lít vì lý do tế nhị nên chỉ để có 6 đèn 40 w ), nên khi chụp codai phải để tốc độ 1/6 như đã nói ở trên đấy,ngòai ra codai còn phải cộng thêm hai lần sáng nữa đó bạn ơi! mà không những đỏ mà bách diệp này còn có đốt khít như bonsai thì codai đang theo dỏi đây nè:)

Hội hoa xuân năm nay , nếu có dịp mời bạn đi vào buổi trưa thì bạn sẽ biết cường độ ánh sáng trong những bể thủy sinh phơi nắng hè là mạnh hay yếu ngay :p

5. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác codai ơi,em sắp phải vát bị qua nhà bác rồi,bác làm em cảm thấy nể phục quá.Ko biết bác có thể cho conhu biết về thông số và hiệu của loại đèn mà bác đang dùng cho bể này để chúng em có thể học hỏi ko nhỉ?thời gian chiếu sáng của bể là bao nhiêu vậy bác?

6. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    chào anh codai,em thấy bách diệp của anh có chi mô mờ lạ nà.nhưng anh có thể cho em bít rõ hơn về chiều cao của mực nước trong bể ko ạ?tại em thấy vấn đề chiếu sáng tùy thuộc nhìu vào độ sâu hơn là số lượng đèn. khái niệm về wats/ lít,,xem ra ko thể làm thước đo cho cường độ mạnh hay íu của ánh sáng cũng như nhu cầu được chiếu sáng của cây .mà thay vào đó , nó phụ thuộc nhìu vào thiết kế hình dáng bể và cách lắp đặt cũng như việc xử dụng các loại đèn .
    thân.. :D

7. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Thấy aquarius nói cũng có lý , vậy xin chỉ giáo cho codai vì bể này dài : 4m , rộng :0,4m còn chiều cao có lẽ đúng như aquarius nói vì nó cao đến 0m75 lận. Đèn thì vẫn giống như những bể khác của codai cường độ chiếu sáng thì yếu hơn , thời gian chiếu sáng vẫn vậy . Vậy nhờ tiên sinh chỉ giáo ,codai muôn phần cảm tạ :p

8. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    em thấy cũng bình thường thôi ...bề ngang 40 cm bác codai có thể để được 1 máng đèn đôi và 1 máng đèn đơn , là 3 đèn ...cho khoảng 55 cm nước là okies rùi . cây bác cũng khít và đẹp chán ... :D . bác còn kiu em chỉ giáo là chỉ giáo cái chi nữa đây...?...nhưng cũng có thể nói 1 cách khác đi là với 1 điều kiện chiếu sáng tạm chấp nhận thôi thì ta cũng có thể điều chỉnh nồng độ dinh dưỡng cho phù hợp thì cây vẫn đẹp chán đấy thôi ...cái này ..bác codai là chuyên gia mờ lại đi hỏi em thì thiệt là ngại wé :lol: :lol: :lol:

9. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Aquarius thân mến! Với kích thước bể dài 4m rộng 0m4 . Gia chủ chỉ cho codai được để 6bóng đèm 1m2 thì không còn cách nào khác là để 2 bóng cho một chiều rộng là 0m4, mà chính tay gia chủ lựa bóng nào có hai đầu thật đen để cho ánh sáng thật yếu . vì gia chủ muốn ánh sáng từ bể tỏa ra phải thật dịu và ấm cúng :rolleyes: . Ngòai ra khi chiều xuống gia chủ còn có một sáng kiến là vặn ở mổi máng đèn đôi của codai ra một "con chuột" sau đó tắc rồi mở lại công tắc để mổi máng chỉ còn cháy một đèn :eek: cho chiều rộng là 0m4 với độ cao gần 0m6 của mặt nước :ph34r: . Nếu aquarius hiểu được sự cực khổ của codai khi chụp ảnh này với khẩu độ là 2.8, tốc độ 1/6 thì sẽ hiểu được sự gian nan của cây cối trong bể này. Nói đơn giản là ban ngày nếu bạn nhìn vào bể thì cây chỉ thấy mờ mờ, còn trên kính thì đầy những ảnh phản chiếu từ bên ngòai. Trên hình còn có dấu hiệu cho thấy cây sống trong điều kiện thiếu sáng và có nhiều dấu hiệu cho thấy cây không bị ảnh hưởng nhiều bởi điều kiện nghèo nàn về ánh sáng. Nếu aquarius chịu khó để ý thì sẽ thấy ngay :)

10. aquarius

aquarius New Member

Thích đã nhận:
    19
    ái chà, thế này thì cũng ngặt thật . bách diệp nó là cây ưa sáng mạnh mà với điều kiện như anh codai nêu trên thì kể cũng khó thật .nhưng nhìn kĩ hình của anh thì theo em đây là 3 ngọn cây con của 1 cây đã teo đầu do bị sốc.vì thế khi những cây con đâm ra từ thân cây cũ có lẽ dễ thích nghi hơn vì ngọn cây con dù gì cũng ko lên từ sát đáy mà gốc của nó là ngọn của cây mẹ do đó kiều kiện ánh sáng cho chúng cũng tốt hơn . :p hì hì..em đoán mò như vậy ...ko bít có trúng hay trật nữa :D :D

11. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Đệ thấy cũng chẳng có gì phức tạp lắm thế tại các bác lại tranh luận với nhau về chuyện gì nhỉ,rất đơn giản,chỉ cần nhờ sư phụ codai chụp toàn cảnh hồ này thì hiểu ngay ấy mà.Hồ ngang 0,4m để 1 đèn cũng được thôi mà,quan trọng là cây bách diệp của bác codai được đặt ở đâu dưới ánh đèn đó.Nếu cây bách diệp được đặt ở giữa đèn và phía ngoài trồng toàn cỏ,thủy cúc,tiêu thảo,ráy,nói chung là toàn những cây ánh sáng yếu thì đâu có gì phải tranh luận phải ko các bác?

12. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Lần này aquarius nói đúng , những cây đầu tiên trồng vô trong bể này đều bị rụng lá dưới gốc và đốt bị thưa đi

Codai thấy có những chuyện không nên và có những chuyện nên tranh luận . Ở đây từ đầu codai muốn nói đến điều kiện cây trồng trong điều kiện thiếu sáng . Trên diễn đàn vừa rồi codai thấy có một bài về tiết kiệm điện nên codai nêu ra một trường hợp tiết kiệm điện vô tình của gia chủ này để các bác có ý kiến mà thôi

Đệ cứ trồng thử đi rồi sau đó báo cáo tình hình sức khỏe của những lá dưới gốc vẫn chưa muộn :p

13. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Bác codai bảo thì đệ đây chỉ còn cách xin vâng lời mà thôi chứ biết nói thế nào bây giờ,đệ đã muốn theo bác từ lâu nhưng ko được,giờ được bác gợi ý thì đệ rất mừng,tuy vậy nhà conhu hơi nhỏ và lại đang viêm màng túi nên ko biết bao giờ mới có thể theo lời chỉ bảo của bác đây.Nhưng chắc chắn 1 điều rằng sẽ có ngày conhu sẽ quay lại vấn đề này để tranh luận tiếp với bác.Hiện nay hồ của conhu đang dùng có bề ngang là 0,6m,cao 0,6m đèn được đặt cách mặt nước 15cm conhu dùng 4 bóng nec, những cây dừa tím,hồng hồ diệp của conhu đã lên rất cao và rậm rạp nhưng những lá ở dưới vẫn rất tươi,thậm chí những lá đã được cắm sâu vào nền,ngọn lá hơi nhú lên 1 chút,qua 1 tháng rồi mà vẫn bình thường thì ko biết bác nghĩ thế nào nhỉ?Sau cùng conhu mong bác hãy cho conhu cũng như các bác trên diễn đàn này biết chính xác về thời gian mở đèn cũng như số lượng đèn để còn biết mà làm thử chứ.Rất mong nhận được sự chỉ dạy của bác.

14. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Nếu conhu nói như trên thì codai thấy mình có trách nhiệm nói rỏ hơn về vấn đề ánh sáng mà codai đang nói từ đầu.
    Trước hết chúng ta nên có phân biệt giữa ánh sáng trong những bể rộng thấp và bể cao và hẹp. Cùng một tổng số bằng nhau của cứờng độ ánh sáng . Nếu bể rộng chúng ta có thể bố trí nhiều nguồn sáng , giống như trong nhiếp ảnh dùng nhiều đèn chớp phụ để có ánh sáng chan hòa như ánh sáng tản không bóng đổ, trong bể rong cũng vậy sẽ không có bóng râm(bóng râm tương đối). Còn đối với bể cao và hẹp nguồn sáng bây giờ gần như là một điểm phát sáng nên trong bể có bóng râm ( tương đối ). Đây là trở ngại với bách diệp là cây mọc cao , đốt có nhiều lá , nhất là khi cường độ ánh sáng lại yếu. Còn nếu như conhu thắc mắc là mặt trời cũng tạo ra bóng râm tuyệt đối vậy(có ranh giới rỏ giữa sángvà tối) Codai xin thưa mặt trời biết mọc ở hứớng này và lặng ở hướng kia , nhờ vậy mà bóng râm này thay đổi vị trí , vì lý do đó nên bà con họ cỏ của cỏdại mơi sống được dưới những gốc cổ thụ ,chứ đâu phải cây nào cũng biết xoay như hoa Hướng Dương :rolleyes:

Cho dù phải hay không phải là thành viên của diễn đàn thì bạn vẫn được mọi người cũng như codai chia sẽ kinh nghiệm . Ở đây cái tâm của conhu đối với codai , codai xin nhận và muôn phần cảm kích , nhưng codai xin bạn không nên phải lấy nick là cỏ nhu vì cỏ dại . Thật tình khi biết điều này codai rất ngại vì đối với codai chỉ quang trọng "tâm" hơn trọng nick. Nếu không khéo ra ngòai gian hồ nhiều ngứời hiểu lầm codai thì oan cho codai lém :( . Codai có một điều muốn nói với conhu . Mười mấy năm về trước có những chuyện codai cho là đúng , nhưng bây giờ codai lại thấy là sai. Vậy cho nên codai rất ái ngại vì trên diễn đàn không thiếu môn phái Nga Mi hay là Võ Đan , vì vậy nếu có cỏdại thì cũng có Lim,TÙNG , Bách,cổ Đa... thì không thiếu Giáng Hương ,Liễu Hồng Tràm..., cho nên codai rất ngại khi ngày nào đó conhu lại có nick là...... :p :lol:

Vài dòng thân ái! và trao đổi kinh nghiệm cùng conhu. Đúng ra codai có thể nói riêng với bạn , nhưng sợ nhiều người hiểu lầm codai nên đành phải gỏ lên đây. Trước khi dừng ngón codai xin nhắc lại . Codai đến với diễn đàn và thành viên hay không là thành viên bằng tất cả tấm lòng không phân biệt . Xin hiểu cho codai. Thân ái ! :) :) :)
    Người thấy sao nói vậy , ký tên : Cỏdại

Khi tất cả đã hiểu xin Mod xóa cho codai bài xì pam này thành thật cản ơn :)