Bacopa caroliniana trong bể codai

Thảo luận trong 'Cây thuỷ sinh' bắt đầu bởi codai, 19/9/05.

1. codai

codai Giáo sư

Thích đã nhận:
    2,207
    Codai rất thích lọai cây này , có người gọi nó là vẩy ốc , nhưng sao codai thấy ngọn nó giống như hoa sen hơn

2. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,455
    Anh thì không nghĩ nó là vẩy ốc và cho rằng đó là Lệ Nhi (1 dòng Bacopa australis) thì đúng hơn, lá tròn cỡ 0,5-0,7cm nếu môi trường tốt lá to bản đến 1cm

3. conhu

conhu New Member

Thích đã nhận:
    6
    Theo cháu thì đây đúng là cây vẩy ốc đấy bác ah,tên khoa học của nó chính xác như bác codai đã nêu,còn cây lệ nhi thì theo em đây chắc chắn là ko phải rồi,Lệ Nhi tên khoa học là Hemianthus umbrosum.Ko biết tên này của em có chính xác ko nữa,nếu sai thì mong bác nào sửa lại giúp em nhé :D
    Cây này lúc mọc gần mặt nước là có màu hơi đỏ nên rất đẹp,cây có 1 mùi thơm rất đặc trưng mỗi khi chúng ta cắt tỉa nó,lắm lúc cắt tỉa thấy mùi của nó thơm quá em lại suy nghĩ ko hiểu sao người ta ko trồng nó để ăn nhỉ,nếu có chắc đây sẽ là 1 loại rau đặc sản,ăn rồi sẽ khó quên bởi vì mùi hương rất thơm và giá cả thì huhuhu cắt cổ.

thangjin thích bài này.
  4. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,245
    Cây này ngoài Hà nội mọi người thường gọi là Lệ nhi thường, để phân biệt với Lệ nhi bò - Bacopa australis.

Còn loài Hemianthus umbrosum, theo mình hiểu, không gọi là Lệ nhi, mà gọi là Trân châu lá nhỏ, để phân biệt với Trân châu Nhật - Glossostigma elatinoides
    và Trân châu thường - Hemianthus micranthemoide.

Còn Vảy ốc là dùng để gọi một số cây họ Rotala, như Vảy ốc xanh - Rotala spec. 'Green', Vảy ốc hồng - Rotala rotundifolia

Túm lại thành nhóm cho dễ phân biệt:

Lệ nhi thường - Bacopa caroliniana
    Lệ nhi bò - Bacopa australis

Trân châu lá nhỏ - Hemianthus umbrosum
    Trân châu Nhật - Glossostigma elatinoides
    Trân châu thường - Hemianthus micranthemoide

Vảy ốc xanh - Rotala spec. 'Green'
    Vảy ốc hồng - Rotala rotundifolia

5. cauvong

cauvong New Member

Thích đã nhận:
    8
    Chính xác là Bacopa caroliniana, Anh Em ngoài HN gọi là Lệ Nhi.
    Bác Tí dạo này mắt kém hay sao thế, Bacopa australis là Lệ Nhi bò (Lệ nhi phương nam) mà ngày trước Đảm gửi Aquatichung mang về, Anh E mình bắt nó bò mãi rồi còn gì! Chủ Nhật vừa rồi E vừa phải cho vào sọt rác 1 rổ Bacopa australis - nó không bò mà cứ đứng thẳng lên mặt nước, cắt hoài đâm ngán!
    @conhu: Hemianthus umbrosum là loại gì vậy? Trong list tên cây thủy sinh của 4rum chưa có loại này, mới chỉ có Hemianthus micranthemoides (Chân trâu thường - Hà nội rất nhiều), HEMIANTHUS CALLITRICHOIDES (Chân trâu lá nhỏ - Trên 4rum hình như chỉ có Bác codai va aquatichung là có, ướm thử mấy lần mà chẳng thấy chia sẻ gì cả). bạn có thể post ảnh Hemianthus umbrosum và một số mô tả sơ lược để update list tên cây thủy sinh được không. Thanks

Vừa mới add reply xong đã thấy bài của GC roài!
    GC nhầm rồi: Chân trâu lá nhỏ là HEMIANTHUS CALLITRICHOIDES

6. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,245
    Vâng ạ, để GC sửa lại:
    Trân châu lá nhỏ - Hemianthus Callỉtichoides:

7. GoldenCanary

Thích đã nhận:
    6,245
  8. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus New Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Àh ,giờ em đã biết tên thật và tên khoa học của loài này rùi ...cái thưở ban đầu ngay thơ ấy, lúc em mới chơi bể rong, đi mua cây ấy, cái ông bán ổng gọi là cây móng tay(?!), chắc tại nó giống cái móng tay...nghĩ lại tức cười thật...
    Loại cây này trong bể nhà em giờ nhiều lém, nhưng em đâu có thấy nó bò, nó mọc cao lêu nghêu hà...lá ngày càng lớn, và càng lên cao thì càng có sắc hồng, lạ thật...
    Vậy thì loại cây này nó có "bò" được không anh chị ơi, làm cách nào cho nó "bò"??
    Hiện giờ nó nhảy nhiều con quá, mà "bỏ thì thương, vương thì tội", anh chị chỉ em cách cho nó "bò" thì em sẽ set up một cái bể mới....nếu nó không phải là "lệ nhi bò" thì anh chị chỉ em mua đúng loại "lệ nhi bò" đi, phân biệt nó với mấy loại khác ra sao ạ? :lol:

9. linhoni

linhoni New Member

Thích đã nhận:
    2
    Lệ nhi và lệ nhi bò(của anh Còi cho) của cháu :p

cháu chụp ảnh chưa đẹp,các bác đừng buồn cười cháu xấu hổ B)

10. tienbm

tienbm Người làm vườn

Thích đã nhận:
    6,455
    Vài hình ảnh Chân trâu Cuba (chân trâu lá nhỏ) hiện đã được nhân giống rất nhiều tại trại rong nhà a Hòa Yên Phụ
    Làm 2 cục nguyên đất trồng đặt vô bể

11. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,985
    Trùi ui...em khoái cái kiểu "làm nguyên cục" này quá...sao anh không bày cho GHT làm giống như vầy thì 2 anh em mình khỏi bị đau ruột thừa bữa trước không...:D:D:D
    Vào trong bể màu nó sáng hơn, bắt mắt hơn rất nhiều...

12. Bad_Guy

Bad_Guy New Member

Thích đã nhận:
    61
    Nhân tiện chủ đề về Lệ Nhi, các anh các chú cho cháu hỏi, mấy cây Lệ Nhi nhà cháu (cắm khoảng 2 tuần) có 1 vài cây có hiện tượng úa và rữa lá bắt đầu từ phần ngọn, lan dần xuống dưới.
    Ai đã gặp bệnh này rồi thì giải thích dùm cháu.
    Hình như chú Tienbm đã gặp trường hợp này rồi thì phải.

13. cỏ trân châu

cỏ trân châu New Member

Thích đã nhận:
    15
    Hic hic, nhìn lệ nhi của mí anh em nhớ hồi em mới chơi í. Hồi ấy em hơi "khìn khìn" trong lúc hứng chí liền bay ra Tuấn Thanh mua một lúc 30 cây lệ nhi nì về và kết wả là ..........chết hết:(:(:(

14. xxxbopy

xxxbopy New Member

Thích đã nhận:
    231
    Đúng là Lệ nhi đó bác Codai ơi, loại này đẹp đấy chứ bác? Ngoài HN nhiều lắm đó.