Bài chào hỏi

Thảo luận trong 'Chim rừng' bắt đầu bởi vph, 10/10/07.

1. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Em lân la vào trang này học mót đã lâu, nhưng nay mới dám lập nick, post bài chào hỏi, sau này có gì hỏi han các bác cho dễ.
    Đầu tiên xin giới thiệu gia tài cái đã.
    Đầu tiên là chú họa mi, em đã nuôi được 4 năm. Khi mua nó là chim non, em mua tại chợ mơ với giá 70.000 đồng:

2. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chim bốn mùa mà nhìn hơi non nhỉ,con này chợ mơ bán rẻ thật đó,ở TP bán tới 200k/em non.Chim bạn là trống hay mấicắc là trống rùi,lông mỏ chỉa ra phía trước kìa),nếu là trống hót chiến ko.Bạn nui một con thui à?!Chào mừng tới diễn đàn ABV

3. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Con của tôi là trống, con này hót khá hay. Nói về Mi thì đúng là 1 con, nhưng tất cả tôi có 9 cái lồng, sẽ lần lượt giới thiệu, nhưng do tôi đang bị offline nên sẽ giới thiếu dần dần.
    Tiếp theo là chú chào maod, chú này khoảng 2 năm rưỡi tuổi lồng:
    Sau đó là chú khướu bạc má, gần 3 năm tuổi lồng:

4. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin tiếp tục giới thiệu chú chích chòe than của tôi, chú này tôi mới nhập vào cách đây 2 tháng:
    Đây là 2 chú cu gáy, 1 chú bổ năm còn 1 chú bổ tứ. 2 chú cu gáy này gáy tương đối hay, nhưng lại làm tôi hậm hực nhất. Lý do là hàng xóm có 1 con cu gáy nó gáy suốt ngày:

5. dammechim

dammechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    72
    Chào mừng bạn đến với diễn đàn. Nhưng chú chim của bạn lông hơi kém, hình như hơi thiếu chất. Chiếc cầu của bạn có vẻ không ổn, hơi to so với chân của chú chim. Họa Mi thường đậu bằng cầu nứa thôi.

6. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Vâng, lông Mi năm nay hơi kém thật. Nhưng thú thật tôi chẳng biết làm thế nào. Mọi năm tôi vẫn cho ăn cào cào, châu chấu, dế mèn đầy đủ. Nhưng không hiểu sao đợt này Mi không ăn được đồ ăn tươi, cứ cho vào là nó làm rơi, cho 1 con nó đánh rơi 1 con, cho 10 con nó đánh rơi 10 con.
    Còn cái vụ cầu to là tôi đánh cược với 1 thằng bạn, nó cam đoan là Mi không đậu trên được cái cầu to này. Đúng là lúc đầu Mi sợ thật, không dám lên cầu, nhưng sau chắc đói nên nhảy lên tât.

7. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin giới thiệu tiếp 2 chú khuyên. 2 chú khuyên này có một chú cứ lộn lồng, em cũng hơi bực, được cái là bắn cũng ác:

8. pepsi47

pepsi47 Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Chúc mừng bạn có một gia tài đồ sộ về chim đấy ,nhưng mình có cảm giác mấy chú chim của bạn bị thiếu nắng đúng ko ,chắc bạn ít cho chúng tắm nắng nên bầy chim của bạn bị xuống lông quá, con Mi của bạn nhìn nhỏ con quá còn con Than thì có phải là chim bổi ko vậy bạn

9. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nói chim ăn thiếu chất thì có thể đúng, nhưng nói thiếu nắng thì e không đúng đâu bạn ạ.
    Tôi đi làm cả ngày, chỉ có sáng với tối chăm sóc cho chim. Sáng ra, sau khi vệ sinh lồng, bổ xung nước và thức ăn là tôi treo tất lồng ra ngoài lan can. Như vậy nó sẽ được phơi nắng đến vài tiếng buổi sáng vì buổi chiều chỗ đó râm. Thú thật, tôi thích chim nhưng cũng thiếu kinh nghiệm và đặc biệt là thiếu thời gian. Ngay cả thức ăn tươi cho chim cũng phải đợi thứ bay, chủ nhật rỗi mới đi mua được.
    Xin giới thiệu tiếp chú Hồng Yến:
    Nhưng đây mới là chú chim quý nhất, tôi đã nuôi được 3,5 năm:

10. tapchoikhuyen

tapchoikhuyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    hoooohhôhh rất thông cảm với nguời cùng cảnh ngộ mình nuôi chim nhưng cung chi o bên nó từ 6h sáng đến 8h sáng là đi làm chiều 6h mới về nhà lại chăm bãm đến 8h hặoc 9h là thôi thu7 CN thì đi lùng chim mới hoặc đi mua lồng rồi mồi tươi hihih it thời gian nhưng nuôi vẫn cứ nuôi

11. luandv2004

luandv2004 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    đọc bài của bạn làm tôi càng quyết tâm quay lại chơi chim, lúc trước mình cũng nuôi nhiều như bạn đó sau vì công việc nên phải cho đi nhiều chỉ giữ lại mấy chiếc lồng thôi, hôm chủ nhật vừa rồi bỏ xuống làm vệ sinh thì thấy hơi buồn vì nhiều chiếc đã chuẩn bị xuống cấp rồi, hôm qua đi mua được một chú chích chòe than về nuôi rồi, nhưng bây giờ khó đi mua chim quá vì người bán thì ít và chim đẹp cũng không có nhiều để chọn nữa và quan trọng nhất là không có nhiều thời gian để la cà như xưa (bây giờ mình chỉ có đúng ngày chủ nhật là đi được thôi)

12. Chim bạn nhiều nhưng chơi lan man quá.
    đã nuôi chim yến thì k nên chơi những loại khác.

13. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Chim bạn suy quá, do hok ăn cào cào , mà nghe bạn nói thì chảnh hợp tình gì hết , phơi nắng mấy tiếng đồng hồ là chim thành bị mủ rồi , lông cánh xệ xuống . Tiếc cho chim cửa bạn , Nói về hót thì con mi chảnh hót gì đc , lông là suy quá==> hok tắm , chim hok ôm lông . MOng bạn cho chim ăn đầy đủ lại

14. hoalo_biglong

hoalo_biglong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    64
    ko thề thốt chi hết chỉ có cai chết

15. vph

vph Active Member

Thích đã nhận:
    1

16. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Nuôi nhiều hok thành vấn đề , chỉ có 1 điều là nên chăm sóc chú nó tốt là ok

17. kimloan

kimloan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    anh thápbac ơi lâu quá em đợi anh hòi am mà anh o trả lời em vậy.anh chi cho em 1 cập hồng hoàng đi anh anh làm dum em nhe

18. dongnghiep

dongnghiep Well-Known Member

Thích đã nhận:
    210
    Bạn có gia tài chim đồ sộ, nhưng mi của bạn hình như hơi xù lông, ráng chăm sóc chúng cho tốt bạn nhé.

19. MYDUY

MYDUY Member

Thích đã nhận:
    3
    than của anh đẹp đấy nhưnh anh lại cho em nó vào lồng sắt thì mất hết vẻ đẹp của em nó