bài học kinh nghiệm đắt giá.

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi cá chiến, 21/6/06.

1. cá chiến

cá chiến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    đây là bài học kinh nghiệm em muốn chia sẽ cho anh em trên diễn đàn,nhất là mấy anh nuôi cá ngăn hồ ra:
    em có 1con king bacara nuôi chung với king barufa,khi sáng sớm ngủ dậy tắm rữa xong liền xuống thăm mấy cục cưng thì thấy con king barufa nhảy qua thế là cả 2 em cắn nhau tơi tảb-( b-( b-( liền vớt ra riêng chỉ bỏ muối vô thêm cho mau lành vết thương thôi,nào ngờ đến ngày hôm sau mắt cả 2 em đều đục ngầu,chạy đi mua thuốc bỏ vào thì được vài tiếng sau em king bacara chầu trời:crying: :crying: :crying: còn em king barufa đang nằm dưới đấy ngáp nghi chắc hổng qua nổi trăng này:crying: .
    kinh ngiệm của bài học này là nếu có nuôi chung hồ thì nên cho nước thấp xuống càng nhiều càng tốt miễn là cho cá bơi thoải mái là được,còn không phải trả giá bằng tiền~X( ~X( ~X( và cơn nhồi máu cơ tim vì tức ối máu:sick: :sick: :sick: .

2. batuocbongdem

batuocbongdem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Ko biết đây là lần chia buồn thứ mấy rồi,thôi em đổi nic đi...nghe nic cá chiên của em thì mấy con LH ngủm hết rồi.

3. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    chắc em sẽ phải đổi tên thôi xui quá nuôi em nào cũng thất bại hết:crying: :crying: :crying: .

4. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    khi nuôi cá mà phải ngăn hồ ra nuôi chung thì bác nên cắt thêm 1 miếng kiếng dài và nhỏ ngang cở 1 tâc hay 1,5 tấc hay 2 tấc gì đó , tùy , dài thì ngắn hơn chiều rộng của hồ 1 chút (ví dụ : hồ chiều rộng 40 thì thanh kiếng dài 39 chẳng hạn ) . Bạn dùng thanh này đậy lên chổ miếng kiếng ngăn hồ là ổn hết . try one more....

5. lovesickmissyou

lovesickmissyou Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    troi, số cua bác đen quá, tui bị mấy lần như thế rồi, mà cá vẫn sống. Vừa rồi mới bị xong, có pót hình lên forum đấy. Lúc bị như thế mình vẫn cho nó ở hồ cũ, vì mình sợ thây đổi nguồn nước bất ngờ sẽ làm cá Sốc-> dễ die hơn. 1 ngày sau mình với chuyển nó qua hồ khác.
    Các bác nào có kinh nghiệm thì chỉ giáo với.
    Chia buồn cùng bác.

6. new fish

new fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em xin chia buồn cùng bác ca chiên.......................

7. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Hì hì... tiếc nhỉ! Tuy nhiên cũng không nhất thiết phải xử lí thế này vì sẽ ảnh hưởng đến sự phát triển của cá. Mọi người hay dùng cách này là: dùng đồ che đậy hồ lại để chúng không thể nhảy qua, nhảy lại và nhảy... ra ngoài được.

8. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    nước thấp hơn tấm ngăn khoảng 4 phân là ok thôi yui nuôi bầy cá RV có sao đâu ?

9. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Ủa :eek: , thế mà lâu nay vẫn cứ tưởng mọi người chơi cá đều biết nguyên tắc là khi ngăn kiếng thì tuyệt đối ko để mực nước quá cao, nếu ko thì ngăn cũng bằng thừa. Vậy mà bây giờ vẫn có người để mực nước quá cao đến như vậy. Nguyên tắc chung khi ngăn hồ là ko để những con cá chạm trán với nhau, dù cho là cá dữ hay cá hiền, khi đó mực nước phải thấp hơn tấm ngăn 5cm đối với cá hiền (lành), và 10cm trở lên đối với cá dữ. Ko nhất thiết phải có nắp đậy. Nhưng dù sao thì đây cũng là một kinh nghiệm xương máu cho tất cả những ai nuôi cá mà hồ có tấm ngăn. Thành thật chia buồn cùng bạn ca chien.:(

10. chuôtcon

chuôtcon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    hồ trung bình cao 50 cm , trừ thủy đi là còn 40-42 cm -->miếng ngăn hồ cao <= 40 cm , mực nước thấp hơn 10 cm vậy nước trong hồ là 30 cm.em chưa thấy người nào nuôi cá la hán dữ mà mực nước hồ chỉ cao có 30cm???????

11. hoangdelahan

hoangdelahan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Chỉ số đó chỉ dành cho hồ lớn và khoảng cách được tính đúng như bạn nói. Mực nước 30cm ko phải là quá nhỏ đối với 1 chú cá. Bản thân mình cũng đã và đang nuôi ở mực nước 30cm đây. Đúng là nó thấp so với hồ nhưng chừng ấy so với một con cá kích cỡ 2 ngón tay vẫn có thể nhảy qua tuốt. Vì vậy mà chúng ta nên đề phòng còn hơn là cứ tính toán kĩ quá. :D

12. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    nước thấp tí mà an toàn ....Chứ nước cao cá .................die
    Trên hồ còn hộp lọc ,đèn che gần 2 phần mặt hồ nữa mà 4phân là vừa .

13. cthanh

cthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    89
    Chia buồn nhá bạn truớc mình cũng bị thế mình phải mua thêm 1 tấm kiếng bằng cở đậy lên trên ko ccho tụi nó nhảy wa lại.

14. hải mã

hải mã Active Member

Thích đã nhận:
    0
    thành thật chia buồn với bác cachien!!!!!!
    nhưng người đáng trách nhất cũng lại chính là bác! 2 em cá của bác mới đánh vẩy cho nhau te tua đang yếu thì chớ bác lại cho chúng ra nước mới, thay đổi môi trường sống của chúng đột ngột thì chúng càng khó sống hơn! và đáng lẽ bác không nên cho ngay muối vào ngâm cá như vậy! tuy muối sát trùng tốt cho vết thương nhưng nhiều muối quá sẽ làm cho cá bị đau , cháy đuôi và đục mắt! nếu bác bị tróc da tay mà cho tay ngâm vào nước muối ngay thì chắc chắn sẽ ........đau chịu không nổi ah!
    nếu bác để nguyên chúng ở hồ cũ, hạ nước xuống, cho cho thêm 1 chút muối và cho mỗi em 1 cục thổi ôxi nhè nhẹ thì có thể chúng đã sống rùi! hồi trước em cũng có mấy em king kamfa nhỏ bằng ngón cái bị đánh mất hết vây và đuôi luôn nhưng em làm vậy nó vẫn sống!
    sau 1 ngày thì em mới thay 1/3 nước và tăng lượng muối lên ! nhưng đến ngày thứ 2 thì có 2 con yếu quá nổi nấm mốc trắng người tưởng die luôn, em liền ngâm cho nó 1 viên thuốc nâu, may thay 1 tuần sau thì nó hết bịnh! sau 1 tháng nữa thì nó mới ra lại vây và kỳ!
    chúc bác mau mau có cá mới đẹp!!!!!!!!

15. candyboy

candyboy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cho`i , mấy bạn này nhìu kinh nghiệm nuôi cá quá , chỉ tui 1 chút đi , mình mới có 1 con la hán , kô bít đo kích cỡ thế nào ? chỉ bít nó bằng nửa bàn tay thui ( vậy là con cá này bằng mấy ngón vậy) nó cũng có mấy cái gì lấp lánh đó ( gọi là gì nhỉ ??) nhưng sao nó nhát quá dzay ? mình bỏ nó vô cái lu , bỏ mấy con cá trâm và có con cá lau hồ mà chẳng thấy nó dí con nào hết , lu của mình cũng có máy õi nhưng chưa có máy lọc , đợi vài bữa mới mua hồ kiếng về.Mình thấy con LH của mình hay ở dưới đáy lắm , chẳng thấy nó bơi bao nhieu , thấy nó có nổi sọc nữa , nói túm lại cho mình hỏi con cá mình bị gì thế và xin bà con cô bác anh chị share 1 chút kinh nghiệm nuôi ca Lh cho nguời mới chơi như em dzay . thanks

16. Son Q4

Thích đã nhận:
    124
    cho nó ở đó ít bữa,thả thêm 1k cá trâm dự trử và đừng động đến nó nữa.2,3 ngày thì mới cho vào hồ...
    Tham khảo thêm
    http://www.aqua-birdvn.com/forums/showthread.php?t=5632

17. cá chiến

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn mấy anh đã chia sẽ nổi đau này với em thank you very bự.