Bài làm quen (Mod sửa chủ đề)

Thảo luận trong 'Chim cảnh trong nhà' bắt đầu bởi badboyblue, 13/7/07.

1. badboyblue

badboyblue Active Member

Thích đã nhận:
    1
    em mới gia nhập forum anh em xin chỉ bảo em với .em còn mù tịt về chim cò lắm , em đang muốn mua 1 chim về dạy nói nhưng đang phân vân chưa biết mua chim gì , các bro tư vấn hộ em cái

2. vulong_91

vulong_91 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    nếu chưa biết gì nhiều thì đừng nên nuôi chim nói đặc biệt trong thời điểm này vì nó đòi hỏi sự kiên nhẫn rất nhiều !! bạn nên nuôi 1 cặp Yến Phụng hoặc Manh Manh vì chúng đẹp hiền lành lại rất dễ gần gũi với người (đặc biệt là Yến Phụng) giá cả rẻ lại không đòi hỏi sự chăm sóc quá cầu kì !! chuc bạn có 1 thú vui với chim cảnh và những chú chim thật đẹp !!

3. phamvuthien

phamvuthien Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    chim nói có nhìu loại sắp xếp theo thứ tự nhé(nói tốt dần )
    1:sáo(nói gió,khoảng 5-6 từ)giá :25k
    2:cưỡng(nói tốt hơn sáo,ý là to hơn thôi,khoảng 7-8 từ)giá: 50k
    3:vẹt(con này thì bạn biết rồi,nói giọng đặc trưng ,tốt hơn 2 em kia,tương đối rõ ràng,hơi ngọng,khỏang 11-12 từ)giá:<100k,riêng con xít(vẹt lớn nhất việt nam,giá >200k)
    4:nhồng(em này nói giỏi nhất,nói giọng của người dạy nó,nam nữ già trẻ,nhái y chang băng caset,khoảng trên 15 từ,chim 3-5 mùa là thời kỳ sung nhất nhớ 7-8 câu,có điều khó nuôi dễ chết yểu)giá trên trời:>500k
    Mấy em trên là giá chim non,sinh sản theo mùa,nuôi chim non mốt lớn lên mới dạy nói được,bạn mới biết chơi thì nuôi cưỡng hoặc vẹt là tốt nhất,sáo nói ko đã còn nhồng thì quá khó đối với bạnma2 tiền cũngda4 man
    Ngoài ra cũng vài em biết nói(cái này nhờ đọc diễn đàn mới biết,chứ chưa gặp bao giờ)quạ(khó kiếm lắm)yến phụng ,yến hót(mấy em này nghe nói biết nói chứ ko biết mình nuôi có nói được ko)

4. BLACK_CANARY

BLACK_CANARY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    498
    vuthien ơi,yến phụng và yến hót cũng biết nói hả?=P~ mình cũng nghe rồi nhưng mà chưa thấy bao giờ hết.Về lí thuyết thì yến phụng thuộc họ vẹt nhưng mà người ta chi nuôi làm cảnh,đẻ thôi,chứ nuôi nói thì chưa thấy bao giờ cả!

5. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    Yến Phụng cũng thuộc bộ vẹt chứ BC nhưng là bộ vẹt nhỏ mục đích chính của người nuôi chủ yên là để làm cảnh !! YP có thể nói 1 số từ đơn giản VD: từ "két" hoặc "éc éc" chẳng hạn :D :D

6. thapbat

thapbat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    93
    Tốt nhất bác nên nuôi Họa Mi đi , có gì em giúp đỡ cho , em nói vui thui nếu người như bác thì nên mua chim yến phụng hoặc yến hót là đc rùi rất dễ nuôi chỉ ăn kê và và các loại hạt thui . Mà thích chim rừng thì nên nuôi họa mi , lúc đầu chơi hót về sau chơi đá , lần đầu chơi đá các bác hok thích lắm đâu từ từ rùi sẽ thích thui như em nè

7. vulong_91

Thích đã nhận:
    39
    theo vulong nghĩ mới tập chơi thì không nên nuôi chim rừng sớm !! vì chim rừng bổi từ rừng về con quen với cách sống ở rừng muốn thuần cần có thời gian (người mới chơi sẽ rất mau nản) !! hơn nữa chim rừng mang về đâu biết được con nào khỏe, con nào bệnh hoặc đang mang mầm bệnh trong cơ thể vì thế khi chim mắc bệnh người mới chơi sẽ không thể đoán được đó là bệnh gì để cứu chữa dẩn đến chim chết sẽ gây shock cho người chơi !! vì vậy mới chơi nuôi các loại chim được con người nuôi đẻ sẽ tốt hơn !!

8. old_moonlight

old_moonlight Well-Known Member

Thích đã nhận:
    112
    Nếu bạn thật sự chưa nuôi chim lần nào , thì theo mình nghĩ tốt nhất bạn nên bắt đầu bằng cặp yến phụng, trước để làm quen với chim cò, chăm sóc , vệ sinh chuồng trại , nhưng thực ra thì chim này củng chưa có gì hấp dẩn mấy chỉ để làm quen bước đầu thôi , rồi tiếp theo bạn nên kiếm một chim rừng về cho nó hót , để lấy khí thế ban đầu nên lựa loại dể nuôi , dể hót theo mình bạn nên tuyển tiếp theo cho mình là em chào mào , vừa có đầy đủ dặc trưng của chim rừng vừa ko quá khó nuôi , khi đã thấy có chút ít kinh nghiệm rồi thì nuôi thêm họa mi , muốn nuôi chim nói thì kiếm em cưởng rất dể nuôi , tuy hơi khó nói hơn yển , tiếp theo nữa bạn sẻ biết mình nên chọn con gì chúc bạn sẻ có được nhửng niềm vui , ở thành quả của mình!!

9. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    bác thích chim nói thì cứ nghe em,nuôi cưởng hoặc vẹt,còn em thấy nuôi sáo là dễ nhất,em nuôi sáo thường ko dạy nói mà nuôi thả,nó biết trông nhà đó(chim nuôi lâu),trung thành như chó,dễ nuôi ,giá rẻ,rất khôn,mình đi đâu nó đi theo đó,huýt sáo bay lại,dễ hơn huấn luyện chim ưng

10. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    em có 1 cu nhồng cần thanh lí nè . pác wa em để rẽ cho phone 086400487 gặp vĩ

11. phamvuthien

Thích đã nhận:
    78
    bác qua tới bên này quảng cáo lận à,em chỉ cho ,vào chỗ bán chim ở mục cuối cùng của trang web này,chỗ đó dành để trao đổi mua bán chim đó bác

12. NickName

NickName Well-Known Member

Thích đã nhận:
    95
    thấ cái mục đó chít liền.với lại em thấy pác kia cần mua chim nói nên muốn pm pác ý vậy thui mừ :p:p