Bãi tha ma

Thảo luận trong 'Nuôi dưỡng, chăm sóc Tôm - Tép' bắt đầu bởi MrBlue, 11/11/11.

1. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    sau khoảng 1 tháng rưỡi ngày đêm chăm sóc từ 100 e rc ban đầu nay đã có khoảng gần 700 e cả to lẫn bé chưa kịp post lên forum khoe ae thì hỡi ôi vào ngày 11/11/11 lúc 3h chiều đang lang thang trên phố linh tính báo có việc ko hay ở nhà lập tức e phóng như bay về nhà thì thấy mấy thằng phòng dịch phun lung tung cả trong lẫn ngoài nhà, e lập tức đuổi hết bọn nó đi tức tốc phi đến bể rc xem ntn thì đã thấy bọn chúng bơi loạn xạ sau khi dùng mọi phương pháp cứu chữa: thay 70% nước, dùng than hoạt nhưng đã quá muộn và cuối cùng đúng 6h chiều cùng ngày toàn bộ cư dân rc trong bể đông loạt như thế này:
    :crying:
    cũng may gần 30 e ong nuôi cùng rc đc chuyển lên tầng 3 mấy hôm trước nhưng vẫn bị ảnh hưởng bơi loạn xạ, nhưng sau khi thay nước và cho lọc qua than hoạt tính thấy tình hình có vẻ khả quan hơn đến 10h tối cùng ngày vẫn chua die e nào hi vọng bon ong ko sao. Thật là 1 ngày tồi tệ ~X(

Last edited by a moderator: 13/11/11
    muoivankhatmau, vuongta and Namç like this.
  2. minhduc123

minhduc123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    173
  3. TaiTuong

TaiTuong Thương nhân

Thích đã nhận:
    963
    cứ tưởng có bể ts phong cách bãi tha ma chứ....xin chia buồn với bác chủ...sao bác không vớt ra mang sang nhà người khác tảh xem có ổn ko ^^

4. Takeshi Amateur

Takeshi Amateur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,220
    xin chia buồn với bạn,mà ko có người nhà sao để chúng vào xịt thuốc thế ?

5. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    híc thì cũng chỉ tại bà bô ở nhà cho bọn phòng dịch vào phun chứ e nào có biết bình thường 5 năm nay có bao giờ phun phiếc gì đâu thế mà hôm qua...:( làm cả đêm gặp toàn ác mộng

6. Zjn Cứng

Zjn Cứng Well-Known Member

Thích đã nhận:
    731
    bạn cứ thay nước kịch liệt đi thì vẫn cứu đc phần nào đó

7. Red

Red Well-Known Member

Thích đã nhận:
    203
    đầu tháng 11 nhà em cũng vậy, hồ 1m mời làm chừng 1 tháng , mấy ông phòng dịch vào xịt tùm lum, đi học về thấy cái hồ nổi ván dầu luôn , hên chưa thả con gì đáng kể vô. Còn hồ 80 để ở phòng ăn thì thoát nạn!

8. Haluu_kts

Haluu_kts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    phòng dịch gì vậy bạn, ở HN? báo cho anh em biết còn đề phòng!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

9. co_lun

co_lun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    phòng dịch tay chân miệng đó bác,trong sg tụi nó củng đi xịt lung tung hết cả lên,may sao hôm bữa đi làm khóa cửa nên tụi nó ko vào,nếu ko thì củng <lại một người nữa giống như tôi> rùi
    thành thật chia buồ cùng bác

10. Trung Lam

Trung Lam Member

Thích đã nhận:
    8
    Chạy ra chợ mua mấy quả khế may ra gỡ lại được 1 tý chất tươi bạn ah

11. hovaten

hovaten CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    3,243
    Thường gặp trường hợp này nên án binh bất động , tắt lọc , tắt đèn và phủ báo hay nilon lên kín mặt nước ....khi trong không khí ko còn mùi nữa thì hút nước trên mặt báo hoặc trên mặt nilon khoảng 1/2 bể và thêm nước vào .....chạy lọc lại , giảm được thương vong đáng kể đấy các bác ợ :D

Bọ gậy thích bài này.
  12. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Tụi nó phun thuốc diệt muỗi các bác ợ cho nên các bác phải dặn người nhà đừng cho tụi nó vào (kể cả có người của phường đi cùng cũng ko cho vào)ko thì ... mà thuốc của bọn nó độc lắm, đến bể tép ong trên tận t3 đóng kín hết cửa phòng rồi mà vẫn bị ảnh hưởng cũng may là xử lý kịp nếu ko lại ... híc tưởng có 1 bể rc ngon lành chơi tết ai ngờ bây h chỉ còn lèo tèo vài con.

13. namquantai

namquantai Member

Thích đã nhận:
    4
    Mình bị xịt mấy lần may dặn người nhà thấy xịt thì lấy áo mưa trùm kín hồ lại là thoát nạn nhưng phải nhớ mở oxy nữa chứ trùm ko kín tép vẫn mệt đó.

14. jbphihung

jbphihung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    36
    Nhìn đám tép chết thảm thương quá! xin chia buồn. Bạn giật tiêu đề làm cứ tưởng setup hồ kiểu bãi tha ma chứ!

15. sieunhanbo

sieunhanbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,512
    Kinh hoàng quá, chia buồn cùng bác chủ top, Hà Nội cũng bắt đầu có các vụ "thương vong" như trong Nam thì nguy quá :-s

16. xrinoax

xrinoax Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    Chỉ một hôm mà nhìn thảm thương quá . Chia buồn . Nhân tiện cho mình hỏi luôn . Không biết dùng thuốc xịt phòng có ảnh hưởng tới tép không nhỉ . Ngày trước hút thuốc lá lâu lâu dùng nhưng giờ từ khi có bể tép , lại chưa có thông tin về chuyện này nên không dám dùng nước hoa xịt phòng nữa . Thuốc xịt muỗi gián thì tất nhiên nói 0 rồi :d .

17. MrBlue

MrBlue Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    Cái này thì chịu. Nói chung là nói ko với các loại bình xịt :)

18. simionato

simionato Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    Tang thương quá, hình như trong "bãi tha ma" có cả zombie ốc táo đỏ nữa thì phải, chia buồn với bác nhé, tks bác có cảnh báo, về nhà cũng phải dặn mama không thì chết toi bao nhiêu công sức.

19. vuongta

vuongta Well-Known Member

Thích đã nhận:
    27
    Bó tay cái bác Trung Lam ..Xin chia buồn cfng bạn nhé. Hôm nào bể sạch sẽ làm đàn mới lại pót ảnh mới lên nhé để a e lại chia vui :) Tai nạn thôi mà :D

20. tranquoccuong

tranquoccuong New Member

Thích đã nhận:
    1
    Trường hợp bạn gặp giống mình lắm. Tuần trước mình cũng bị chết lai rai mỗi ngày 2-3 con. Một tuần mình ra đi gần 20 e=.=. Sau đó mình mua thử thuốc của một bạn trên diễn đàn bỏ vào hồ=>>kết quả là không e nào chết nữa cả.

Bọ gậy thích bài này.