bài thuốc trị thương cho cá sau khi đá

Thảo luận trong 'CÁ CHỌI - CÁ ĐÁ - BETTAS' bắt đầu bởi 777excalibur, 18/8/07.

1. 777excalibur

777excalibur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Nước vối: Nụ hoặc lá vối đều tốt. Lá vối hái tươi, đem rửa sạch, phơi khô, dùng dần. Khi dùng thái nhỏ cho vào ấm đun sôi. Nước vối rất thơm ngon. Trong lá vối có chất kháng sinh, nên nước vối ngoài tác dụng kích thích tiêu hóa, còn có tính sát khuẩn. Đem sắc đặc để rửa vết thương lở loét và ghẻ. Không độc với cơ thể...
    Nước vối ngâm vào một lượng nhỏ vào nước nuôi cá đá ..và bỏ cá sau khi đá bị thương hay cá bị sình bụng vào có thể giúp sát khuẩn ,kích thích tiêu hóa và tất nhiên là ko độc...
    Sưu tầm..:D
    Hay thanks em cái nha các bác

2. binhvirile

binhvirile Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Mình chưa nghe vụ này bao giờ, nhưng mình chỉ cho cá chọi sơ sơ thôi, khi thấy quá hăng thì vớt ra nên cũng ko cần phải điều trị gì

3. 777excalibur

777excalibur Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời đất ơi, nói như bác vậy thì lúc đem ra trường đá thì sao ...cái đó bác chỉ đá một mình thui...còn đang đá với người ta mà vớt cá ra chắc mặt mày cũng méo mó luôn....

4. maiyeuem_ilu

maiyeuem_ilu Member

Thích đã nhận:
    0
    cái mà bác binhvirile nói chỉ là xổ cá ra đá thui ,con 777ex... thì muốn nói về sau khi đá ở trường

5. hungthanh

hungthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    ha ha bác binhvi chỉ là nghịch cá vui thôi chứ ko có ý cho nó chọi nhau đâu

6. ilovebeta

ilovebeta Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo tôi sau khi chọi thì cá đã rất yếu cho nên phải có giải pháp dưỡng thương hợp lí . Với tôi thường thì cho cá vào 1 lọ thủy tinh , để nước thấp và cho 1 ít muối ( để khoảng 2 ngày ) sau đó cho cá vào chậu lớn hơn ( dùng nước lá bàng ngâm và cho vào chậu cho 1 ít rong , bùn hay đất sét ) và cho ăn đầy đủ ngày 1 lần ( không cho ăn nhiều quá ) . để khoảng 1 tuần thì cá sẽ lành lặn các vết thương , vẩy chắc và rất khỏe .

7. bettas_orchid

bettas_orchid Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    vụ này nghe đc đấy tôi hưởng ứng vụ này. Nhưng chắc đây là bài thuốc của các bô lão chứ nhảy??????

8. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    hê bác cứ làm thử đi chết cá báo em câu để em cạch
    em cứ an toàn gọn nhẹ là dùng lá bàng

9. luxiaofeng

luxiaofeng Member

Thích đã nhận:
    0
    lá vối là lá gì vậy bác? có bác nào biết cách ép cá lia thia đồng không vậy? mới về quê xách mấy em vào định ép thử xem được ko^^

10. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    luxiaofeng có cá đồng vùng nào vậy ? Post hình lên cho anh em xem được không ?

11. luxiaofeng

luxiaofeng Member

Thích đã nhận:
    0
    mình ở QUÃNG NGÃI, cá lia thia nhìn cũng được ah,hôm nào post hình lên thử mọi người xem:blushing: :blushing:

12. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    bạn có phải là intel không? Nếu không phải thì xí lộn . Anh intel này cũng bắt cá lia thia ngoài QNgãi . Hiện mấy anh trong diendancacanh.com đang có lia thia Q.Binh nghe nói màu sắc đẹp hơn loại Q.Ngãi .

13. dthong

dthong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    Loại lia thia Q.Ngãi ép giống cá Xiêm . Bạn cho con trống vào chung cá mái bụng đã to trong 1 cái chậu có nhiều rong, bèo . Chúng sẽ ép trứng nổi như trứng cá sặc nở sau 1 ngày . Cá này dễ nuôi hơn cá Xiêm, nhớ đậy cho kỹ, loại này hay nhảy ra ngoài lắm .

14. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    cho mình hỏi tí lấy lá bàng cho vào trong bể có dc ko hay là phải ngâm riêng ra một cái khác,rồi lấy nc của lá bàng cho vào bể cá đá,có pác nào biết cách xin chỉ dùm nhé Thank

15. luxiaofeng

luxiaofeng Member

Thích đã nhận:
    0
    mình cung ko biết Quãng Bình và Quãng Ngãi khác nhau gì nhưng cá mình co sọc đỏ doc chiều dài thân.tại mấy hôm nay chưa chụp được tấm hình nào được hết.
    mà đúng là tụi này nhảy dữ lắm^^

16. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    @ thanhhd : bạn thả lá bàng vào cũng đc hoặc ngâm lấy nước cho vào cũng đc theo mình bạn thả lá bàng vào thì thả ít thui ví dụ 1 bể 25 lít tảh 1 cái bằng lòng bàn tay là vừa hoặc bạn ngâm lấy nước cho vào chai lavi dùng dần cũng đc

17. dangledu

dangledu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình thì không dám nói là kinh nghiệm chi nhiều nhưng đá cá xiêm thì cũng 7-8 năm rồi.
    Cho mình góp một ít hiểu biết sơ sơ nhé

Với cá xiêm trống sau khi cho đá, thường thì con thua được bỏ vào hồ cá tai tượng hay cho gà làm mồi nhậu chứ ít ai đem về dưỡng lại lắm ( chỉ có chăng là mê cái thế đá nên mới dưỡng lại để gầy bầy thôi). Với con trống chiến thắng thì dù thương tích đầy mình nhưng lại rất xung (trước khi đá thì ít khi xù mang, nhưng khi đã thắng thì chỉ cần thấy bóng người là xòe vây, xù mang ngay), do tính chất hung dữ của cá trống khi giành chiến thắng nên có thể tự nó làm hại bản thân ( xòe vây hoài khiến cho vây lâu mọc lại) nên phải có cách dưỡng thương thích hợp.
    Sau trận chiến cá thường rất mệt nên tránh làm động nước. Cho cá vào keo có đường kính ít nhất gấp đôi thân cá, chiều cao nước tỏng ngày đầu tiên nên ở khoảng 1,5 thân cá ( nước thấp giúp cho cá không mất sức khi ngoi lên thở) nước ngâm cá nên là nước muối sạch (độ mặn từ 3-5g/l , Ph 6,5-7 . tuyệt đối kô để nước có Ph cao, Ph cao sẽ làm mềm vẩy cá). Ngày thứ 2 xem cá có khỏe hơn chưa, tiếp tục cho nước vào thêm , cao khoảng 3 thân cá là ổn, duy trì độ Ph, độ mặn y như cũ. Sau khoảng 2 ngày các vết thương của cá đã được xác trùng và bắt đầu lành lại ( tuy nhiên có nhiều khi kẻ chiến thắng mang theo mình quá nhiều thương tích, ó thể là đui mắt, đứt mất đuôi, mình chảy máu, rách miệng ... khi đó thời gian ngâm nước muối phải dài hơn, nhưng kô quá 5 ngày) sau thời gian ngâm muối thì thay nước muối bằng nước sạch, cho nước cao khoảng 10-15cm, dưỡng cá tỏng 2-5 ngày cho các vết thương liền mặt ( trong thời gian này tuyệt đối không cho lá bàng , đất sét hay gì gì cả, chỉ là nước sạch 100% vì lá bàng đất sét nếu không xử lý sạch thường mang theo vi khuẩn có thể làm nhiễm trùng vết thương chưa kịp liền mặt của cá) . Sau 2-5 ngày ở trong nước sạch, các vết thương đã tạm ổn, ta cho cá ra hũ quần (cách làm hũ quần mình đã trình bảy ở topíc khác) , quần cá từ 7-10 ngày là cá hoàn toàn khỏe mạnh, vây kỳ đuôi mọc lại đầy đủ, có thể mang ra ép được rồi ( với cá xiêm đá thì kô nên cho cá đá lần thứ 2 vì sau trận 1 trận sống mái thì cá đã mòn răng rồi,nếu đá nữa thì cũng chỉ là cá dữ thôi chứ cắn kô đau nữa)
    Mình chỉ có chút ít kinh nghiệm vậy thôi. Bạn nào có gì cần hỏi thì Pm- Du

18. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    kinh nghiệm của bạn là tương đối ổn và đầy đủ và rất ổn

19. thanhhd

thanhhd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    336
    Cám ơn hungthanh nhé,mình có mấy cái bể 30x30 bể này chỉ cần thả 1 lá là đủ phải ko bạn,cho mình hỏi tí nữa nhé làm cách nào để cá chọi mau mọc đuôi ? hôm vừa rồi đi công tác ở nhà ko biết ai cho mấy em chọi của mình đánh nhau te tua mất hết cả đuôi đẹp tiếc quá.Chỉ giúp mình với nhé

20. hungthanh

Thích đã nhận:
    19
    nếu là chọi cảnh thì mọc lại khó đấy nếu là cá đá thì nhanh thôi nhưng cứ cho ăn đều đặn và nhớ thay nước 1tuần 1 lần , cho thêm ít muối và cho chúng ít kè thui nếu kè nhìu lâu mọc lại đuôi lắm