Bàm bẫy giò và lồng nhốt đi bẫy

Thảo luận trong 'Phụ kiện dành cho gia cầm' bắt đầu bởi qnbnguyen, 4/11/11.

1. qnbnguyen

qnbnguyen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    55
    Thấy nhiều người quan tâm vấn đề này nên mình post lên. Mình cũng mới chơi, quan sát cách làm của mấy anh em nên bắt chước làm lại thôi.

Đầu tiên các bác mua sợi dây côn hoặc dây phanh xe. mình mua hết 4k

sau đó các bác cắt khúc khoảng 60 cm. tách ruột nó ra lấy 2 sợi rồi gấp đôi lại. sau đó các bác vấn nó lại với nhau. Bác nào rãnh thì ngồi vấn từ từ, bác nào ưa nhanh thì dùng cái khoan, làm cái móc gắn vào phần mũi khoan rồi móc sợi thép vào. đầu kia lấy cái kềm kẹp lại, bật máy, 5s sau là có sản phẩm như thế này.
    Tiếp theo các báo làm phần chân cắm. phần này mình dùng loại thép 4.0 uốn lại như hình
    tiếp theo các bác làm cái khuyên nha, dùng dây đồng 2.0 uốn tròn sau đấy hàn đầu lại cho nó chắc.
    Sau khi đã chuẩn bị đủ đồ nghề các bác tiến hành cột sợi théo vào đinh cắm, các bác cột sao cho nó chắc và đừng bị tuột nha.
    tiếm theo sẽ cột dây vào khuyên
    sau đó các bác lấy đầu dây còn lại của dây cột nơi khuyên, cột vào đầu tròn của sợi thep.
    như vậy là các bác đã có 1 nho.
    mình làm 1 bộ khoảng 20 chiếc, sau đó dùng dây dù cột 20 chiếc này lại với nhau, mỗi chiếc cách nhau 20 cm.

Hôm qua tranh thủ làm thêm cái lồng nhốt gà khi đi bẫy, thiệt hại khoảng 50k và một ít da và máu vì ko biết gì cả mà mò vào máy cưa và máy mơn. hi hi hi. nhưng được cái vui. sản phẩm của mình ra như thế này đây.

2. quangthang

quangthang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    91
    Cái bẫy này hoạt động như thế nào vậy bác, bác post luôn cách cài bẫy và cơ cấu hợt động của nó cho anh em tham khảo đi :)

gahocmon thích bài này.
  3. garungrac

garungrac Well-Known Member

Thích đã nhận:
    187
    mình nghĩ bạn nên kiếm 1 tấm bìa cứng lót ở phía trong để tránh gây tổn thương gà khi sổ ra

4. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    Hì, bạn nhìn bên ngoài thấy dấu mơn ko? bên trong mình cũng sợ gà bị chợt nên đã mơn lán luôn rùi đấy, vuốt tay ko thấy vết luôn. có điều lần này chưa kinh nghiệm, để cái sau mình làm sẽ hạ cái cửa xuống lúc mở ra sẽ tạo một mặt phẳng với phần đáy, gà ra vào thuận tiện hơn. mà lần sau mình sẽ làm tre đan nhỏ hơn, lồng vừa nhẹ lại vừa đẹp hơn.

---------- Bài viết thêm vào lúc 12:37 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 12:34 PM ----------

bạn cắm bẫy xung quanh gà mồi. bận thấy phần thép cong sẽ nhô lên khỏi mặt đất, phần khuyên và dây sẽ nằm song song với mặt đất. khi gà rừng bước vào đá gà mồi thì nó bước chân qua cái vòng bẫy, nó bước tới làm cái vòng bẫy thắc lại như cái thòng lọng hồi nhỏ hay làm đi bắt kắc kè ấy mà.

5. namga

namga Well-Known Member

Thích đã nhận:
    168
    bạn này khéo tay thiệt, mình cũng muốn làm 1 cái giỏ nhưng lười quá, toàn lấy giỏ gà tre bỏ vào đi cho nhanh

6. thanhlongvn

thanhlongvn Member

Thích đã nhận:
    25
    bạn cho mình hỏi thêm sợi dây dù dài khoảng bao nhiêu là hợp lý vậy?Cám ơn bạn nhiều!

7. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Cái lồng nhốt mồi nhìn lạ mắt;
    Giò vậy thì chưa đạt rồi bác ơi:
    Sợi dù ngắn quá, phạm vi tử ít, khi cắm phải chúi đầu, tỷ lệ trượt cao, gà dễ bước qua giò mà không vướng hoặc chỉ dính ngón, móng;
    Cáp khi se bác làm sao kéo thật căng và thẳng thì sợi cáp khi se xong sẽ thẳng tưng và đều như cọng dây thừng thu nhỏ. vài lời chia sẻ để anh em củng học hỏi lẫn nhau nhé bác.

chimcugocong, mienque.nct and nhuuyen like this.
  8. tandamino

tandamino Well-Known Member

Thích đã nhận:
    190
    chuyên nghiệp quá anh ơi.. làm thêm cái video lúc dính em gà đi anh^^!

hcongthuc thích bài này.
  9. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    đúng là khi là rồi mình thấy hơi ngắn. nhưng cắm thì ko bị chúi đầu đâu bác à.
    còn sợ cáp mình đang nghĩ làm sao cho nó thẳng vì mình làm xong có sợi nó thẳng có sợi ko, chừ có bác góp ý chắc bộ sau sẽ đẹp hơn.
    Thank bác.

hcongthuc thích bài này.
  10. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Sao mấy bác không ra tiệm bán chim mua cho xong, lam chi cho mệt. Trên mình người ta bán 130k/bộ (20 chân), hàng xịn thì từ 250-350k. Còn bội gà thì khoáng 120k nhìn đẹp, vừa ý lắm.

hcongthuc thích bài này.
  11. garung_kill

garung_kill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    136
    cái cáp bạn se theo chiều của no. dây cáp 2 sợi cắt cho đủ rò. > luồn vào cây bút > cột vào cây đũa> kéo căng và xoay theo chiều của nó thì sẽ đẹp, thẳng ngay. một vài ý kiến của mình.

hcongthuc thích bài này.
  12. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Đam mê thì thích những cái "vớ vẩn" mất công, mất thời gian như thế đấy bác ạ, ấy thế mà thích hơn đi mua nhiều nha

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:48 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:42 PM ----------

Phương pháp thì như bác garung_kill hướng dẫn lả chuẩn rồi, nhưng cây bút thì yếu lắm, làm giò cu thì được, bác kiếm 1 ống sắt rỗng có độ dài hơn độ dài của giò khoảng 1 - 2 cm (hoặc sáng kiến bằng tất cả những ghì có thể)
    cáp gập đôi luồn qua cố định phần đầu dây thật chắc chắn (bằng tăm xe đạp cũng được) đầu gấp khúc còn lại bác luồn tăm xe qua quay khi nào thấy thật căng, soắn thì lấy ra, nếu muốn đều tăm tắp thì chịu khó đếm số vòng quay để cái sau làm theo luôn. cái nào không đạt loại ngay đường tiếc cố làm bác nhé.
    Dù xiết chân dùng loại siêu dù câu cá, nhỏ hơn cho đỡ lộ,
    sau khi làm xong thì tất cả đem nhuộm bằng đất trộn nhớt hoặc lá cay trầu không để tiệp màu với thiên nhiên bác ạ

Last edited: 4/11/11
    chimcugocong and qnbnguyen like this.
  13. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    Hi đúng là mê chơi rùi mất công vậy đấy mấy bác à. Mình đi dạy cả ngày nhưng mê nên mày mò làm chơi thui. Làm xong nó có xấu tý nhưng được cái thấy nó vui các bác à.

---------- Bài viết thêm vào lúc 08:32 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 08:29 PM ----------

Bác có cái hình bội trên đó ko cho mình xem với, cái mình làm nặng quá luôn. mình cân được 1kg.

14. Ông già nam bộ

Ông già nam bộ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    735
    có bạn nào biết ở đâu bán cái rọ đựng gà mồi đi đánh xin chỉ cho ...

15. pidon

pidon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    35
    bác có biết ở hcm có chỗ nào bán ko? chỉ em với

16. thucdinh

thucdinh Active Member

Thích đã nhận:
    19
    cho hỏi làm dây thép có ý nghĩa gì vậy.. Làm thòng lọng cột vào mốc là đc rồi. Chưa thực tập nên kiến thức có hạn

17. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    Dây thép có tác dụng tạo thành vòng cung cứng, khi cắm sẽ ổn định và đừng lên, nếu dùng dây cước hoặc dây dù thì nó không đứng lên được.

Tối qua sau khi nghe góp ý của các bác, mình đã tiếp tục làm một cái giỏ nhốt gà, gà vào chắc sẽ thoải mái hơn cái trước và nhẹ hơn nhiều, hi hi hi hi. chắc ngày mai sẽ chụp hình khoe với các bác.

18. nowhy

nowhy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    456
    hì, bác làm bẫy xấu quá, bác vê cần = tay hay máy khoan đều ko đẹp và đều như cách em làm
    lấy lon sữa bò, trên và dưới,hàn 1 thanh sắt vào đầu,đít lon sau đó khoan 1 lỗ nhỏ ở mặt, đít lon sau đó bác kiếm căm xe honda, mài nhọn 1 đầu, xỏ qua 2 lỗ đã khoan, đầu nhọn bẻ cong như lưỡi câu, đầu còn lại làm thành tay quay, khi vê cáp bác kẹp 1 đầu cáp vào êto, đầu còn lại móc vào "lưỡi câu",xoay chậm thôi như thế thì cáp làm ra ko bị "nổ" và rất đều, đẹp nữa.
    vòng trong bác ko nên hàn chì, vì chỉ đc 1 thời gian ngắn và gặp con gà rừng nào giựt mạnh sẽ đứt đầu mối (bác cũng biết khi đánh mà xẩy gà thì tức cỡ nào, tức hơn khi bị đứt bẫy),bác dùng dây thép xây dựng cắt khúc nhỏ, lấy kìm soắn lại cho chắc, bác dùng dây dù đê 1 thời gian cũng rất dễ đứt, bác nên ra tiệm câu cá, mua loại dây siêu bền, màu xám đen sẽ khó nhìn thấy hơn.
    Cái lồng nhốt gà mà bác làm ko có tác dụng lắm, cái đó gọi là "bo" gà, bo có tác dụng làm gà mồi ko nhìn thấy rõ ở ngoài, gà nằm trong bo sẽ gây mỏi,làm gà ko gáy khi cắm bẫy(cũng tùy, có con thích gáy trong bo, dựng ngược bo cho gà chúi ngc đầu xuống nó vẫn gáy, gặp con như thế bác bỏ nó ra xa, chổng ngược, treo lên cây, lấy áo chùm kín lại ko cho nhìn thấy ánh sáng), vì gà mỏi nên khi thả gà mồi ra nó sẽ vỗ cánh khiến gà về nhanh hơn, bo gà làm bằng ống pvc, cắt ra, hơ lửa, nắn cho thành hình là ok. chúc bác thành công!

Last edited: 6/11/11
    chimcugocong and hcongthuc like this.
  19. qnbnguyen

Thích đã nhận:
    55
    Thank bác! Mình sẽ rút kinh nghiệm, mình cũng mới tập chơi thui, bắt chước các bác khác trên diễn đàn làm thui.

20. hoquangtrung

hoquangtrung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    118
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]
    [​IMG][/URL][/IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 06:27 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 06:24 PM ----------

các bác cứ làm theo mẫu này là ok nè=> http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=85933 chiều dài cáp khi xe lại rồi là 25 chân cắm là 8 cm chân cắm làm bằng nhôm thì dễ đập dẹp hơn, xài nhôm 3-4 ly j cũng được còn dây thì làm bằng dây siêu dù

chimcugocong thích bài này.