bấm đuôi cá

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi hoanghuuphu, 5/6/06.

1. hoanghuuphu

hoanghuuphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    kì cá cũa em bị cong kì giờ muốn bám thì dùng cái gì đễ bấm em cãm ơn nhìu#:-S

2. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn vớt cá ra chậu nhỏ và bỏ nước đá vào, khi thấy cá ít hoạt động bạn vớt cá ra đặt lên khăn và dùng kéo bấm thui, sao đó cho cá trở lại hồ và bỏ thêm muối vào.

3. hoanghuuphu

Thích đã nhận:
    1
    hàm lượng muối thì mình cho bao nhiêu là đũ với lai cá cũa em dạo nay lâu rồi mà ko co bõ muối nên bây giờ cho vào cá có bi làm sao ko cãm ơn vì đã tu van gium em

4. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Hồ bạn kích thước bao nhiêu ?Nếu hồ 1m thì bỏ 1/2 kg muối bọt là ok

5. binhson84

binhson84 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Trời ui sao bạn chỉ bỏ muối nhiều thế? hồ 100x40x50 mà bỏ 1/2kg thì độ mặn của nước lên cao lắm đó.

nếu hồ 1 m thì bạn bỏ khoảng 10 muỗng muối là được, khi bỏ nhớ bỏ tư từ thôi, để cá thích nghi được với nộng độ muối.
    Khi cá hết bệnh thì bỏ 4 muỗng cho hồ 1m

6. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn cứ bỏ đi, mình làm rùi không sao cả. Cá dĩa khi trị bịnh mình bỏ tới 1kg lận đó bạn. Còn liều lượng của bạn đưa ra chỉ lảm cho nước gần giống với tự nhiên thui chứ không có tác trụng trị bệnh hay sát trùng cho cá đâu. Sau khi bõ muối 24 h bạn tiến hành thay 1/3 nước và đừng bỏ muối nữa( thay nước lặp lại trong 3 ngày là ok.)

7. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nếu bạn sợ thì đừng bỏ muối. Ngâm thuốc nâu có bán ở ngoài tiệm cá và thay nước giống như trên là ok.

8. hoanghuuphu

Thích đã nhận:
    1
    con` nếu cá bình thường thì ko càn bõ muói hã máy bác sao em thấy cá bình thường vãn bõ muói mà

9. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Nếu bạn thích thì bỏ sẽ tốt hơn nếu đúng liều lượng, còn mình ít khi bỏ muối lắm chỉ khi cá bệnh mà thui

10. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    Cách của DN đơn giản cực kỳ, lấy vợt lớn vớt cá ra, chờ khoảng 10s cho cá bớt sợ. Để nguyên vợt và cá như vậy vô 1 cái thau không. Lấy kéo cắt xéo theo chiều xương của kỳ( cắt khúc bị cong gãy)cho vô tí muối ngay vết cắt, Chờ khoảng 5s rồi thả cá nhè nhẹ vào hồ. tất cả công đoạn trên chỉ tốn thời gian 30s. Sau khi thả cá xong thì cho thêm 1 nắm muối vào hồ.

11. Son Q4

Son Q4 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    124
    cách nào củng ok .tùy theo i thích làm cách nào.dùng tay lùa nhẹ cá vào sát thành hồ nhưng nhớ chừa phần muốn cắt ra và sao đó dùng kéo cắt.phần cắt như DN nói.như thế cá k bị hoảng sợ và k bị chảy hớt khi không có nước.

12. aquarium

aquarium Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Theo mình nghỉ. Nếu cá bị con kì cờ bẩm sinh tức là do di truyền hay bị tật. Nên dù có cắt đuôi hay vây thì khi mọc ra nó cũng sẽ cong như trước thôi. Ko biết nói có đúng ko nhỉ. Mà chắc là ko sai.

13. LongXD

LongXD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    44
    Bạn nghĩ sai rùi, nếu cá bị dị tật kì cờ miễn không phải phần thân mình điều mọc lại hết và thẳng hơn trước.

14. GHT

GHT Thích ăn phở

Thích đã nhận:
    20,294
    Em nghĩ tóc xoăn cắt đi mọc lại vẫn xoăn. Có thể chỉ bớt đi phần nào đó do cảm quan gây ra thôi.
    Trên 4rom của chúng ta cũng có anh nào cắt vây kỳ con La hán rồi đó không biết thế nào nhỉ? Con cá đó rất đẹp, châu vàng.

15. hoanghuuphu

Thích đã nhận:
    1
    nghe mấy bác nói thãm quá hà chắc kiễu này em hỗng dám cát kì cũa nó luon quá à nhung ma theo bác DN thi` mình phãi cắt theo hướng nào là hợp lý và ko làm cho cá bi thương em van chưa nám rõ lắm mong bác nói kỹ hơn 1 chút được ko