Bạn biết gì về Chào Mào Tây Nguyên ?

Thảo luận trong 'CHIM CHÀO MÀO (Pycnonotus Jocosus)' bắt đầu bởi HUNG CU GAY, 31/8/10.

1. HUNG CU GAY

HUNG CU GAY Well-Known Member

Thích đã nhận:
    709
    Các bạn biết gì về Chào Mào Tây Nguyên nhỉ ? [-( ;)

Tây Nguyên là vùng đất trù phú với rất nhiều cảnh đẹp, vùng đất này thời tiết quanh năm ôn hòa, mát mẻ, khí hậu trong lành.
    Kinh tế ở nơi đây trù phú chủ yếu tập trung vào sản xuất chế biến gỗ và cà phê. Khi trái cà phê đã tới lúc thu hoạch, thì những chú chào mào tập trung về để chia lãnh thổ và quản lý vùng của chúng.
    Chào mào Tây Nguyên đa phần có tướng nhỏ, nhưng bù lại có giọng hót hay, sổ hót lúc trầm lúc bổng, giọng dài, nuôi nhanh thuần và tướng dữ. Dân nơi đây nuôi chủ yếu để đá, vì vậy được mệnh danh là chào mào đá Tây Nguyên đó :D.
    Hiện mình đang được sở hữu 03 em Chào mào, đặc điểm của 03 em Chào mào của mình rất khác nhau, 01 em đã hơn 01 mùa lông lồng và có mí đỏ cũng đẹp, 02 em còn lại mình mới tậu, chúng còn non lắm, má chưa tép đỏ và nhát lắm nhưng đã sổ bộng dài và hay. Mình cho ăn chủ yếu là cám và bổ sung thêm cà rốt vì chúng rất thích.
    Khi nào có dịp lên Tây Nguyên các Bác đừng quên tậu cho mình vài chú để mang về nhé :D! hy vọng các Bác sẽ hài lòng với Chào mào Tây Nguyên. ôi thật là đã =)), hi hiiiiiiiiiiiiiiiiiii
    Mong các bác đóng góp ý kiến cho bài viết của mình nhé.:x Mình hỏi nhỏ tí. Mình có mấy tấm ảnh và clip đẹp của CM nhưng mình k biết Post ~X( lên diễn đàn như thế nào, Mong các quý bác, anh, chị chỉ dẫn chi tiết dùm bé nhé. Chân thành cảm ơn nhiều !

donalab, ndmvn, HacKhuyen and 15 others like this.
  2. ongvàng

ongvàng Active Member

Thích đã nhận:
    44
    thank bác đả quảng bá thương hiệu CM tay nguyen,em cung o pleiku day,bac cho dia chi bua nao minh giao luu nhá.

phuckrongno, phigialai and KtsBim like this.
  3. nbthanh88

nbthanh88 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    149
    bạn mà gửi CM xuống HN ae cảm kích lắm đấy :) !!!!!!!!!!!!!!!!!!

phuckrongno and KtsBim like this.
  4. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Cảm ơn nbthanh88 đã đóng góp ý mình sẽ cố gắng gửi sớm để các bác chiêm ngưỡng và đánh giá dùm e.

KtsBim thích bài này.
  5. leo_

leo_ Member

Thích đã nhận:
    2
    Bây giờ bạn nói mình mới biết,nếu có dịp vào Tây Nguyên nhất định sẽ kiếm 1 em CM về chơi

KtsBim thích bài này.
  6. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hy vọng bạn cho mấy cải ảnh vào giọng sổ của các em nó để anh em thưởng thức.

simson and dammechim like this.
  7. dracula_nt

dracula_nt Member

Thích đã nhận:
    9
    Mình cũng có 1 tơ đầu mùa Tây Nguyên (Daklak). Chim rất nhỏ con, chỉ lớn hơn con chim sẻ 1 tý. Chim nuôi rất nhanh thuần, mới nuôi hơn 1 tháng mà xách lồng đi không nhảy. Giọng sổ rất dài

KtsBim thích bài này.
  8. AnDaiHiep

AnDaiHiep Active Member

Thích đã nhận:
    54
    xin hỏi bác chaomaoak ở daklak tây nguyên chổ nào vậy? Bài viết của bạn rất hay, văn phong dễ thương. hìhì. Nếu bạn ở BMT thì tham gia Hội Chim Daklak cho vui nhé.

KtsBim thích bài này.
  9. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Cảm ơn bác ANDAIHIEP nhé, nhưng thật là tiếc vì em ở Gia Lai nên không có cơ hội gặp bác rùi :crying: ; nhưng không sao, tuy xa xôi nhưng em nghỉ rằng những người yêu chim cảnh như chúng ta sẽ được nói chuyện với nhau thường xuyên hơn vì Diễn đàn sẽ là chiếc cầu nối để mọi người cùng chia sẽ mà :-* hì hìiiiiiiiiiiiiiii

KtsBim thích bài này.
  10. ongvàng

ongvàng Active Member

Thích đã nhận:
    44
    nếu bác chaomaoak ở GL thì minh giao luu 1 tí nhỉ mình củng ở GL day,cam ơn bác đã quảng bá thương hiệu chim tây nguyên:)

phigialai and KtsBim like this.
  11. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Cám ơn bác đã trả lời và muốn giao lưu cùng mình. Mình là dân tây nguyên nòi mà. Nhà bác có bé nào hay không. bữa nào post lên em chiêm ngưỡng 1 tí. mai e sẽ post con của em lên cho bác xem. hì hì iiiiiiiiii

KtsBim and ongvàng like this.
  12. cubipy

cubipy New Member

Thích đã nhận:
    5
    1 kiến thức bổ ích cho người mới,nói chung thêm kiến thức thì quá tuyệt rồi

KtsBim thích bài này.
  13. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    THÀNH LẬP CLB CHIM CẢNH

các bác cho em hỏi để thành lập được 1 câu lạc bộ chơi chim cảnh thì cần hội tụ những yếu tố gì !

KtsBim thích bài này.
  14. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hỏi này khó nhỉ. thử trả lời xem sao.
    1. Địa điểm
    2. Hội viên(cái này không có thì chịu rồi)
    3. Kinh phí để duy trì
    4. Ban bệ để có kế hoạch cho hội duy trì và phát triển
    5..............................v.....................v
    6. muốn có hội thì phải có những người nhiệt tình tham gia. và có lòng đam mê

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Chuẩn luôn quan trọng nhất là có những thành viên ban đầu nhiệt tình tham gia. Nhớ hồi ở hà nội mới bắt đầu đem cm đi dượt mình và mấy a bên svc tham gia rất đều đặn kể cả mưa gió. Rồi mỗi ng gặp ai cũng kêu gọi đem đi dượt dần dần phong trào mới lớn mạnh đc

nguoinhaque, KtsBim and Hoàng ĐL like this.
  16. ongvàng

ongvàng Active Member

Thích đã nhận:
    44
    bác chaomaoak tính lập CLB chơi chim ở pleiku hả,em e là hơi khó đấy,bác có quen nhiều người choi chim ko nếu có người tham gia thì em rủ thêm mấy ông anh ở Nguyển Viết Xuân tham gia luôn,àk bác có sdt hay địa chỉ nhà thì gủi cho em nha

KtsBim thích bài này.
  17. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Cám ơn bác KtsBim nhiều nhé, em cũng nghỉ như bác vậy nhưng để mà thành lập ra đâu phải là dễ. Em nghỉ rằng, ngoài những tiêu chí trên còn phải làm việc với các cơ quan có thẩm quyền nữa phải không bác ví dụ như: Đăng ký để họ cấp giấy phép hoạt động, rồi thuế, rồi phòng dịch. ôi trời ơi sao mà tùm lum quá các bác ơiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii!

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:50 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:46 PM ----------

Mà bác ongvàng ở pleiku hả? Em cũng dự định vậy nhưng không biết mô tê gì cả, mà em cũng quen nhiều trong giới chơi chim lắm, nhưng không biết họ có ủng hộ không nữa.

KtsBim thích bài này.
  18. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Hịc ở chỗ mình thihcs thì thành lập thôi. Mà cũng thích thì giải tán. Hehe đùa thôi bạn đầu tiên bạn nên lập hội đi đã. khi có đủ tiềm lực về con người, về độ tin cậy......lúc đó hướng tới thành lập CLB. Khi đó thì bạn có thể xin thành lập CLB tại hội sinh vật cảnh tỉnh của bạn. Khó nhất là cái này thôi.

simson, nguoinhaque and thangqn like this.
  19. HUNG CU GAY

Thích đã nhận:
    709
    Bác KtsBim nói có lý lắm, nhưng còn gì nữa không các bác ơiiiiiiiiiiii ?

KtsBim thích bài này.
  20. thangqn

thangqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    220
    Như mình thì bạn nên kiếm 1 điểm hợp lý như quán cafe, thuận tiện có chổ treo chim cò, và trong thời gian này bạn chịu khó đi giao lưu trước với các ae chơi cm gần đấy để dần 1 ng giới thiệu 2, rồi nhân ra, khi ae chơi chung thống nhất và cùng tiêu chí chim cò, dần dần cũng sẽ có nhiều ae khác biết sẽ tham gia cùng, lập Hội hay k thì theo mình k nhất thiết phải có Hội mới dợt chim dc, như mình hay dợt trên Cội Tân phú, ae chơi đông nhiều ae từ các quận khác tới chơi, nhưng cũng chưa nghĩ là Lập Hội làm gì, ae chơi vui vẻ thỏa mái trên tinh thần giao lưu học hỏi giúp đỡ lẫn nhau trong công cuộc chơi chim CM.

KtsBim thích bài này.