Bàn chiến chim họa mi

Thảo luận trong 'Phụ kiện cho chim hoạ mi' bắt đầu bởi HOAMI_HAMINO, 13/8/12.

1. HOAMI_HAMINO

HOAMI_HAMINO Active Member

Thích đã nhận:
    54
    Mới bắt đầu từ Mi hót chuyển sang tập chơi Mi đá,thấy ae trên d đ có những bàn chiến đẹp quá, nhưng ko biết kích,cở thế nào để làm một cái, rất mong sự hướng dẫn chỉ bảo của ae trên d đ (Nếu có ảnh luôn càng tốt).Mong sự lưu tâm...Xin cảm ơn ae rất nhiều.

chimbochao thích bài này.
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác muốn làm bàn chiến âm hay dương, rời hay liền.........Kích thước chuẩn của bàn chiến nhà bác Tập làm là 11cm ( tính từ mép cửa trong vào đến khay phân ) và có từ 6-7 thanh bàn chiến mỗi thanh rộng tầm 0.5-0,7 cm. ( thanh cuối rộng từ 1-1,5cm ) .................

3. HOAMI_HAMINO

Thích đã nhận:
    54
    Cảm ơn KtsBim!Thực tế mình vẫn chưa biết loại nào hết,hiện nay ae trên d đ hay dùng loại nào là hay nhất ?mình thấy đa phần là bàn trung gian và kẹp 2 lồng vào với nhau.Bạn có thể hướng dẫn cụ thể hơn một chút nữa có được ko?

KtsBim thích bài này.
  4. khuyên mào

khuyên mào Well-Known Member

Thích đã nhận:
    107
    bác nhờ các ae trên diễn đàn chơi chim trọi thửa hộ một cái rồi chuyển vào cho thế là có mẫu, lúc đó muốn làm gì chẳng được.

HOAMI_HAMINO thích bài này.
  5. HOAMI_HAMINO

Thích đã nhận:
    54
    Ở đây xa Quốc lộ 1 lắm,ko có xe khách liên tỉnh, chỉ gần đường sắt thôi,nên di chuyển rất khó khăn và phức tạp,nên chỉ cần ae giúp đưa ảnh lên xem +thông số kỷ thuật là có thể làm được rồi...

cuongquephong thích bài này.
  6. HoangNgocTan

HoangNgocTan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    178
    trong SG bàn chiến trải hết bố nên có đóng mấy thanh gờ cũng k sử dụng, không biết như thế nào thì tốt?

7. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    thực ra cái bác nói hình như là muốn làm một cái cửa công ( trung sa ) thì phải. ??

HOAMI_HAMINO thích bài này.
  8. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    CHắc là bạn ấy muốn hỏi cái này

HOAMI_HAMINO and MinhQB like this.
  9. HOAMI_HAMINO

Thích đã nhận:
    54
    Cảm ơn KtsBim và bạn bạn pdbinh.Đúng chính xác rồi đó bạn ạ.Cho thêm vài cái hình ở mọi phía và thêm thông số kỷ thuật là đủ rồi .Chân thành cảm ơn 2 bạn rất nhiều....

10. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Bác làm làm cái gì mua lấy cái cửa lạng sơn giá tầm 500k hoặc ở HN có người làm đó ah tầm 500-600k 1 cái. Nế bác làm thì bằng chân là gỗ lim. hai thanh ở giữa bằng gỗ keo, hai thanh đó xoay tròn được ( ở dưới chân hai thanh đó có gắn bi ) Khoảng cách giữ các khe là vừa bề ngang của bao thuốc vina. Chiều cao cửa thì em không nhớ rõ lắm nhưng tầm 25cm thì phải. có gì lúc nào rảnh sẽ chụp và đo chính xác giúp bác

HOAMI_HAMINO and chimbochao like this.
  11. pdbinh

pdbinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    344
    Đây là nguồn internet sưu tầm dc của bác Ongmat ( Sài Gòn ) bạn xem tham khảo nhé :

Cửa công bằng đũa phíp rất thẳng và tròn, không bao giờ bị cong vênh qua thời gian, chịu được nắng mưa. Ngoài ra các trụ đũa đều được gắn các ổ bi nên đũa xoay nhẹ và trơn, nên chim không bao giờ bị kẹt cửa. HƠn nữa kích thước đũa và khoảng cách 4 đũa cũng được nghiên cứu điều chỉnh hợp lý nhất để có độ thoáng, độ xoay và chim không chui qua được.

1. Chân cửa công đã được làm ô van để tất cả các lồng 56 nan, 58 nam, 60 nan đều đặt áp sát vào cửa công nhưng không được chạm đũa; dưới chân cửa công có đặt 1 miếng nhựa mỏng 3dem để chân lồng chim đè lên giữ cho cửa công vững chắc và không bị lung lay khi 2 con chim chọi nhau
    2. Tại mặt trên cửa đế cửa công được hạ bậc để phù hợp cho cả hai loại lồng cửa hình thang cân thường cao 14 -15cm
    3. Kích thước cửa công được tính toán để 2 con chim khi đánh nhau không bị kẹt cửa và công không chui qua được, vì vậy anh em chơi chơi chọi cần lưu ý điều này khi chọn mua lồng chim :
    khoảng cách 2 mép trong của đũa thức nhất và đũa thứ 4 là 8,5cm và khoảng cách ngoài của 2 đũa là 10,5cm, vì vậy chiều rộng cửa lồng phù hợp nhất để đảm bảo chim không bị kẹt ở ngách 1 và 3 của cửa công là 9,5cm hoặc 10cm, còn rộng cửa 9cm thì vửa đủ nhưng chỉ đặt lồng hơi xéo không vuông với cửa công là ngách 1 hoặc ngách 3 bị hẹp lại, lúc đó chim dễ bị kẹt chân khi khóa nhau
    4. Chiều cao của cửa công là 29cm, nên kích thước này đều phù hợp cho chiều cao của các lồng

5.Video cửa công kiểu mới, không khoét chân, chỉ dùng cho loại cửa cao 16cm

[YT]BasT2VuyCRI[/YT]

Ongmat, cuongquephong, KtsBim and 2 others like this.
  12. HOAMI_HAMINO

Thích đã nhận:
    54
    Cảm ơn 2 anh bạn KtsBim và pdbinh đã lưu tâm đến điều mình cần hỏi.mình vẫn biết khi pots ảnh hoặc video lên d đ cũng ko đơn giản đâu.Trước tiên phải chụp hoặc quay video sau đó cắt đuôi chuyển sang mp4 và đưa lên youtube lúc đó ae mới xem được.Nhưng cũng phải có lòng nhiệt thành mới làm được mà thôi...Bạn pdbinh đã hướng dẫn một cách quá cụ thể và tỉ mỉ vô cùng(Nếu ko có gì 2 anh bạn có thể cho xin số đt nếu có điều kiện ra Hà đông hoặc vào tpHCM gặp gở giao lưu cho vui). Xin hỏi nhỏ một tí ( hình như bạn pdbinh ở Hà nội vào tpHCM công tác và làm việc ở dó có phải ko? Nếu ko phải bỏ quá cho nhé.....cảm ơn 2ae rất nhiều.

cuongquephong and KtsBim like this.
  13. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Vài chuyện nhỏ không đáng gì đâu bác ạh. Anh em có nhiều người có thể trả lời hơn cho bác nhưng chắc do các bác ấy cũng bận và có khi không để ý thôi.
    P/s: cửa ở trên của A.Bình khác khá nhiều so với của của hn. của của Hà Nội và Lạng sơn còn có cửa thẻ thêm. Nên bác Hoami có thể xem xét để lựa chọn cách chơi. chúc bác vui vẻ!

14. HOAMI_HAMINO

Thích đã nhận:
    54
    Cảm ơn KtsBim! Bàn chiến đã làm xong đúng nguyên mẩu và kích thước mà a.Bình hướng dẫn, chỉ chờ ngày "khai hỏa" nữa mà thôi... Chúc 2 anh vui vẻ.

cuongquephong, KtsBim and pdbinh like this.