bàn luận về chú mi chiến con

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi suhamvui, 23/9/10.

1. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    Trước tiên mình xin lỗi về vấn đề mi con mà trong diễn đàn đã nói không với mi con, mình cũng nói không với mi con nhưng vì lí do duyên số mà mình có chú mi con này và qua 1 ngày nuôi thấy nó hay quá nên đưa ra để các cao thủ đã từng chơi mi chiến con nuôi lên cho ý kiến:
    - Xuất xứ: mi con trong sàigon tiệm ông rắc do ông kia mua, phải nói chắc là do ông này trúng số độc đắc mới hên như thế là lựa đúng con trống,nuôi giờ vẫn chưa thay lông và đã cắt cánh trụi lủi để chú khỏi phá,ông mang ra hội hót dượt cái là lọt vào mắt xanh của mình ngay hehehehe.
    -Ngoại hình: lông cánh cắt trụi lủi rắt xâu xí nhưng phải nói chú ta có những đặc điiểm mi chọi mà mình kiếm ở mi bổi ở mi bổi mỏi mắt không có: mắt đóng cao, nền mắt tối và rất bé, mi mắt dày, mỏ to dài khủng,cao cầu rộng háng.lông tơi.
    -tính tình: mang về kè với 2 chú mi chiến mình làm 2 chú mi chiến sợ( mình chẳng hiểu cái bọn mi này luôn, chim già lại sợ con chim non choẹt chưa thay lông sữa,hót thì inh ỏi không chịu thua 2 chú chim thuộc kia và hót cũng khá hay, đưa mái vào đá luôn con mái.tuy nhiên con này vẫn có những tính rất xầu của bọn mi con nuôi lên nói chung là rất phá phách, đồ ăn nó gắp tùm lum, gắp phân vào cóng nước nhưng may sao là chú chưa biết lôn.
    Mình chưa bao giờ nuôi chim con nhưng con chim con này làm mình ngạc nhiên quá các bác nào đã từng nuôi mi con thấy nó có giống con mi mình không?
    hôm nào rảnh sẽ post hình sau

KtsBim thích bài này.
  2. KtsBim

KtsBim Ăn ngủ Hoạ mi

Thích đã nhận:
    6,442
    Mi con nuôi lên cẩn thận có thể chơi đc. Nhưng mà tỷ lệ thấp. Còn mấy chú mi non rất máu chiến. con nào cũng xuống. Nhưng chỉ bị 1 đòn đau là chạy ngay

Ray_mec thích bài này.
  3. thuyai

thuyai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    281
    mình cũng có bắt 1 em bổi non rừng chưa thay lông máu, tuy hót giọng ko dài nhưng dc cái máu lửa, hót cả ngày, đá đấm thì chưa dám thử vì chim ở nhà cũng máu lắm, sợ con mi mới xù thì hỏng bét, chúc bạn có chú mi hay.

KtsBim thích bài này.
  4. boyht

boyht Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,028
    mình để ý thấy chim nuôi non lên hầu như con nào cũng rúc rích hót to nhỏ suốt ngày, nhưng hót ko hay và lại nó hót cứ đều đều thế thôi.

KtsBim thích bài này.
  5. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    ko có ý kiến j hết ! chúc bác sẽ có chú mi hay ! ở đây có bác nào ở khu vực Q.9 ko? lập 1 hội Mi dợt chơi. e ở p.Phước Bình Q.9 Tp.HCM đây !!

KtsBim thích bài này.
  6. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    thế thì chú vớ được vàng rồi, nuôi cho nó già lên 3 mùa đi rồi chọi, ko khéo e nó sợ đau xù lông là uổng ah :)

KtsBim thích bài này.
  7. diepna

diepna Well-Known Member

Thích đã nhận:
    496
    Nhìn chung chim non chỉ chơi thuần thôi chứ không chơi chọi được, Bạn lưu ý, đừng dáp chim với chim chọi hỏng mất con chim hay. Khi chim gặp chim già rừng quát lên là sợ không dám hót, mà có hót trong tình trạng bù đầu Mấy con non ví như các chàng công tử bột, gặp mấy bác đầu gấu bộ đội xừng xỏ =)), chim non máu hiếu chiến là thế, nhưng Nhưng để thành chọi đòi nhiều yếu tố, chim phải lì đòn, khi giao chiến phải nhanh nhẹn được giao chiến ngoài tự nhiên nhiều có bản nằng hoang dã khi bị đau là càng hăng máu, ở chim non không có bản tính đó.:p, hăng máu là vậy, nhưng khi bị đòn đau là bỏ chạy.=))
    Mình cũng có 1 con không biết của ai xà và lồng nhà, cho 2 con chim non và chim già đánh nhau, con chim non đánh như chim chọi trên diễn đàn:laughing: mình đã thử thực tế và hỏi rất nhiều người#:-S

---------- Bài viết thêm vào lúc 11:55 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 11:41 AM ----------

Hình của em nó nè, đã tửng vặt móng 2 em Mi mái, đánh bù đầu 3 bạn mi mộc dở, chẳng biết có già rừng hay không, tình trạng hiện giờ, cứ thả ra là đuổi đánh người như giẻ quạt, chỉ mổ vào ngón chân, nhưng là chân người=))

8. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    nó chưa già khéo tớ già trước rồi hihihi.
    @diepna: bạn có 2 mi non chơi với nhau hay quá - thằng cu chơi với con mi tình cảm quá.
    con mi của mình nhìn nó lấc cấc quá, phá suốt ngày như con nít, tức mình thả ra lồng đất mà nó nghịch bới, mổ phá liên tục cả ngày không chán.

KtsBim thích bài này.
  9. suhamvui

Thích đã nhận:
    1,089
    [video=youtube;keD49LJI-YU]http://www.youtube.com/watch?v=keD49LJI-YU[/video]
    chú đây các bác ạ

ngoc_ngoc thích bài này.