Bàn luận về con cườm bể

Thảo luận trong 'Nơi thành viên chia sẻ kinh nghiệm' bắt đầu bởi Đồng _ đen, 29/10/13.

1. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    Có những trường hợp con chim cườm bể , nát mà chơi vẫn ô vên kê đấy bác. Nhưng quan trọng trên cả là đôi mắt . con mắt quyết định tất cả . trường hợp đó đúng khi con chim mắt yếu . còn con chim mắt dữ thì sao .hẹc

2. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Bác Đồng ơi., ví dụ con chim lúc đầu bắt về cườm vuông sau đó nuôi thời gian thành hình thang, mặt trăng, tam giác vậy ta đánh giá nó là con cườm hình gì? lông quy cũng vậy?

3. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Ý Bác Thức muốn hỏi là khổ cườm a .Theo như em nghĩ khổ cườm của con chim đi cùng phong độ cũng như trạng thái của em nó . Ví dụ khi mới bắt về em nó còn sợ sệt bác đụng vào em nó phùng cườm ra .nhìn khổ cườm thấy vuông , nón .... Khi em nó ở trạng thái tĩnh , ko xáo lồng thì cổ rụt lại , thấy chút xíu cườm . (mặt trăng ). khi rướn cổ thỉ như hình tam giác . ........... Ta ko thể nói nó là hình gì được , lúc này lúc kia , thiên biến vạn hóa bác à .hi hi hi . Bác thích đặt sao thì đặt . Còn lông quy à , em chịu . Nhưng em thì biết khi con chim ở rừng khi đánh về lông quy thường nhọn đầu , do cháy nắng . sau này đổ lông thì tròn đầu . nhưng con chim mình dài thì sợi lông quy sẽ dài hơn con chim mình ngắn . Và 1 đặc điểm nữa ko biết có bác nào biết và thử chưa .Con chim lông quy cứng ,nhọn , tức là ta nhổ sợi lông quy ra ta đâm vào tay thấy đau , có thể chảy máu .Lông quy đó là lông quy mũi tên . Theo em được biết là con chim đó rất khỏe và dữ chim ( nghe người ta nói vậy ). Em thì chưa thử . Không biết có phải kô . Em thì em thích con chim có hạt cườm vuông , và dày cườm cơ .

Last edited: 29/10/13
  4. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Các bác coi cho vui nhé .

---------- Post added at 09:45 AM ---------- Previous post was at 09:41 AM ----------

em bổi mới bắt bởi em lỡ ở trên cùng .

NHAT DUY TH, PHIOMON, hhhnam and 4 others like this.
  5. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    CHú chụp thế này a chẳng biết là đồng gì? Con này gù hơi yếu nhưng cũng tạm được, nóng lên là ra cà lăm vài sạc đầu. Mắt lộ nuôi lâu lên mồi, gặp chim mạnh là chòi lụp như điên. Gù sạc ngắn, tốc độ chơi không nhanh, thúc là chủ lực. Thịt nấu cháo tẩm bổ cho thằng cu nhà chú đi hehehe. Chú bắt được nhiều chim quá, tuy nghe kể lại nhưng a cũng chả biết con nào ra con nào..

Last edited: 30/10/13
    NHAT DUY TH, PHIOMON, hhhnam and 4 others like this.
  6. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    thì nó về gù với mồi khoảng hơn 20 phút , ko nghe thúc thiếc gì cà rồi nhảy . giọng em nó đồng pha pha lê hê hê . cũng thường . cho thằng kia nuôi rồi bác à . hi

NHAT DUY TH, PHIOMON, hhhnam and 3 others like this.
  7. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Con này hạt cườm cũng bể đấy các bác :
    em nó đang là bổi lỡ . chưa bắt được con nào cả

Last edited by a moderator: 31/10/13
  8. tuancuha

tuancuha Member

Thích đã nhận:
    268
    Nhiều con chim có hạt cườm bể nhưng khổ cườm lớn và nhiều cườm, các chi tiết khác còn lại của thể hình nhìn chung từ trung bình đến khá.
    Những con chim dạng này thứ nhất thường là chim bổi mới nổi đánh bẫy được vài con bổi rồi chìm hoặc đã là mồi lỡ mà tập ra thành mồi hơi lâu(vì mất hai ba mùa hoặc hơn nữa để lên thành mồi lở dở lương ương và khi đã trở lại là chim bổi đã nổi căng để đi tập bẫy, nổi lên chìm xuống nhiều lần đã có vài mùa như vậy,...cho đến loại đủ dạng, đủ thứ phiền phức) nhưng thông thường là nằm ở trường hợp là con chim ra mồi hơi bị lâu, thứ hai cũng có thể là con chim mồi chai bị xuống phong độ, thứ ba có thể là chim nằm ở hai dạng trên mà nuôi thiếu chất, thiếu nắng, thiếu đất(hạ thổ), ít đi đánh bẫy,...
    Những con chim này có thể gặp chủ mới thì thành chim mồi, hoặc là thành chim nuôi gáy cảnh. Nói chung những con chim cườm bể hạt, sưa cườm hoặc bể hạt dưới chân cườm là những con chim khó chịu nhất để trở thành chim mồi ưng ý của chủ nhân nó thực thụ.

Last edited: 31/10/13
    minh vũ, nesta, ancugay and 4 others like this.
  9. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    - Bể cái gì mà bể, nói mãi mà e không chú ý, con cườm bể khác với con có bộ cườm này, nhìn nó giống nhau thế thôi nhưng khác hoàn toàn đấy. Cứ lo chém gió, chẳng nghiên cứu gì cả.

10. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    ke ke. Thì bác thấy ko , hạt cườm nó bể đấy . mà nó đã bể đâu bác . hi hi. con đó giờ đang nổi mùi mà a Hiệp chưa có thời gian đi đánh . Hê hê , nghiên cứu làm chi nhiều cho mệt đầu bác à . ưng mắt thì em chơi thôi . Biết nhiều chém gió nhiều .

Last edited: 31/10/13
    PHIOMON, ancugay and NHAT DUY TH like this.
  11. kienkhanhhoa

kienkhanhhoa Banned

Thích đã nhận:
    4,079
    Con chim này là một con chim thiên về gù, chủ lực của nó là kèm, khống. Chú xem lại đi, cái này a hướng dẫn rồi mà.

12. Đồng _ đen

Thích đã nhận:
    6,217
    Hi hi . Con này em bắt nên em biết nó chơi sao chứ Bác . hê hê , mà ở ngoài đấu em nó thúc chay ko à , ko nghe kèm , cũng chẳng nghe phóng gì gì hết . y Chỉ chung cây mới ra bài bản . bi giờ ra mồi chủ yếu thúc dặm , lâu lâu kèm . chưa đụng bổi nên chưa rõ nhưng cạ mồi là có tất hà

13. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    cườm bể hay ko theo em điều có ngoại lệ cả. quan trọng nhất là ra rừng chơi tốt, bắt bổi tốt là được còn bể hay ko ko vấn đề j cả.

ancugay and Đồng _ đen like this.