bàn luận về đầu của cá la hán

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Puma, 5/8/05.

1. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    -_- Những cái đầu u thật bự của những con cá La Hán không biết là do di truyền từ cá bố mẹ( cá bố mẹ đầu bự thì con đẻ ra đầu cũng sẽ bự) hay là do đột biến mà có được ?( cá bố mẻ đầu không bự nhưng cá con đẻ ra lại có đầu bự)
    -_-

2. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    chời ơi.
    câu hỏi của em hay vậy mà kô thấy ai trả lời hết.

3. Duongnguyen

Duongnguyen The last Maya

Thích đã nhận:
    60
    @Puma: Cá con đầu bự đa số là do di truyền, 1 số rất ít là do đột biến, nhưng cá đột biến có tuổi thọ không cao, thậm chí chết yểu, cá của nước ngòai ép đa phần có bố mẹ được chọn lọc khá kỷ, cá mái được chọn ép thường có giá rất đắt, có thể=2/3 giá cá trống và họ chỉ cho xuất trại những con chất lượng (khỏang 1/100 số cá con sinh ra và là cá trống 100% nhưng bị triệt sản), Những con cá còn lại 1 số được bán đại trà, cá mái và cá trống xấu sẽ được tái sinh làm mồi nuôi cá lớn. Đấy là tớ đang nói về những trại cá có Uy tín nhá.

Vì cá la hán rất dễ cho sinh sản nên người ta không xuất cá mái, cá trống thì bị triệt sản, một khi cá mái và cá trống không triệt sản được xuất ra thị trường nước ngòai thì có nghĩa là lọai cá ấy không còn thịnh hành, họ bán cá mái với 1 lý do duy nhất là hạ giá thành lọai cá ấy xuống mức thấp nhất, trong khi giống cá mới giá vẫn trên mây, đây là 1 câu trả lời vì sao cá đời mới luôn có giá

Lan man 1 tí, bây giờ trở lại vấn đề đầu bự, khi đã có 1 con cá chất lượng trong tay, việc chăm sóc và chế độ ăn uống của cá sẽ quyết định con cá đó có đầu bự hay không, nếu sở hữu 1 con cá tốt nhưng chế độ chăm sóc không tốt thì con cá ấy xem như mất đi 50% giá trị thậm chí mất giá 100% vì vô tình chúng ta đã làm hư con cá ấy rồi

Đây là cặp HOA Thần, Cá trống 650$, cá mái 450$ ( Cả 2 đều là cá hiếm)

Đây là cặp Châu Khỉ (Cá trống đẹp, cá mái có dáng chuẩn)

4. teng

teng New Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào tầt cả mọi người, và anh Dương Nguyen nhé. Mình là người dã email cho anh nhờ mở dùm cái account này dây, không rõ anh còn nhớ không nữa.

Sau dây là phần thắc mằc về dầu cá LH có to hay không? Giống như anh DN nói là phụ thuộc vào di truyền, còn dem về chăm sóc cũng quan trọng không kém. Vì dầu cá u lên do hai yếu tố tùy thuộc vào genes con cá. Nều nó thuộc lọai xưông thì thành phần ăn uống cần bổ sung hàm lượng cancium cao. Nếu cá thuộc lọai dầu mềm thì cần tăng hàm lượng chất dạm lên, dể trong cái hồ hơi bé một tí so với lọai cá này, nó ít bơi lội mỡ sẽ tích tụ lại nhiều sẽ giúp cho dầu cá gù lên. Chỉ là một ít kiến thức thu thập dược, có gì sai sót mong các bác, các bạn góp ý thêm cho

5. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    cám ơn các anh.
    những bài rất hay, rất có giá trị. :rolleyes:
    hay quá vậy là em yên tâm để ép con cá vừa mới mua.

nếu nói như vậy thì con red shock của anh DuongNguyen bi bất lực ư?
    tội nghiệp con cá đó quá. :eek:

em nghe nói khi ép cá đẻ thì cá sẽ bị xuống đầu thì phải?

6. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    @Puma: không phải bất lực mà bị triệt sản, vì là giống mới mà :D :D :D , phải chấp nhận thui

Khi ép cá, cá trống sẽ bị xuống đầu, 1 đến 2 tuần sau sẽ lên trở lại, có con đầu to hơn lúc chưa ép nữa, nhưng không nên cho ép cá liên tục, vì như vậy vô tình chúng ta làm hại con cá của mình, chúc Puma có bầy cá đẹp.

7. you_ands_i

you_ands_i Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    Vậy hỏi DN , ho nó triệt sản bằng cách nào, nói nghe xem, để biết áp dụng xem, có tài liệu nói về cá xuất khẫu đều triệt sản ko. kekekeke
    Nghe bác nói RS B05 của bác ũng bị bác triệt sản rồi hả, sao ác thế ko để lại hậu thế ho cho anh em xài, hay vì bác sợ nó lấy vợ đầu xẹp nên cắt " đứt " của nó. Vậy là bác ham của bỏ anh em rồi. Chơi xấu quá DN ơi .

8. hualuohan

hualuohan New Member

Thích đã nhận:
    0
    :( :( :( Thế ra cá mà cũng bị triệt sản hả các bác? Hay phải triệt sản thì đầu nó mới to được các bác nhể. Ở gần nhà em có 1 hàng cá có mấy con LH to to mà không có đầu, em định mua về rùi dùng bấm móng tay bấm cái lòi lòi ra xem đầu nó có to hơn được không? Hì hì, các bác cổ vũ cho em nhé :rolleyes: .

9. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Trời ơi, mấy bác nói kinh quá, nào là em triệt sản cá của em, nào là bấm cái lòi lòi cho đầu nó bự, kinh quá

Theo DN được biết thì có 2 cách triệt sản mà nước ngòai áp dụng cho cá xuất khẩu
    1. Dùng hóa chất, khi cá con khỏang 1 tháng tuổi, họ sẽ cho hóa chất vào, cá trống và cá mái sẽ nghĩ đẻ vĩnh viễn

2. Dùng tia Xquang, họ chiếu tia X vào làm cho cá mất khả năng sinh sản

10. you_ands_i

Thích đã nhận:
    40
    thông tin của bác Dn ó chính xác ko đó, cho tài liệu tiếng anh đi. Chính hom kia YIM bá nói tôi là cá bác bị bác triệt rồi mà, giờ bảo ko là sao.
    Theo thong tin mới nhạn được là các con cá bên nước sỡ tại được cho ăn ếch bò của Anh hay nước nào đó, quên ròi, nên nó mới to khiếp thế đó .^__*

11. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    @you and i :cá của anh DuongNguyen chỉ suy đóan là bị triệt sản thôi chí không biết là có bị hay không.
    với lại làm sao mà anh DuongNguyen lai nhẫn tâm triệt sản con cá đẹp như vậy được.
    hy vọng nó không bị triệt sản để anh em có red shock đẹp để nuôi.("_")

12. TuongNguyen

TuongNguyen Active Member

Thích đã nhận:
    1
    theo em biet vie^.c ca'c loa.i ca' nha^.p dep bi. trie^.t sa?n la` chuye^.n pho^? bie^'n, tu*` ca'c loa`i ca' lo*'n nhu* La Han cho de^'n ca'c loa`i ca' nho? nhu* ca'c loa`i neon, mu?i do?,... do' cu~ng la` ly' do vi` sao ca'c loa`i ca' tre^n co' gia' ra^'t cao (neon loai 1 nho? xi'u ma` co luc len den 15k/con)...
    viec triet san ca cu~ng de^? hie^?u, ngu*o*`i ta muo^'n giu*~ gio^'ng la.i cho mi`nh, khi do' ho. co' the^? kho^'ng che^' thi. tru*o*`ng va` gia' ca? ru`i...
    vie^.c trie^.t sa?n cho ca' co' the^? su*? du.ng chi'ch hormone cho ca' hoac chie^'u tia cu*.c ti'm. Em nghe no'i ngu*o*`i ta da~ tu*`ng hy vo.ng da`n ca' da~ bi. chie^u' cu*.c ti'm se~ xo't la.i va`i con co`n kha? na(ng sinh sa?n va` se~ duoc cho.n lo.c lai... nhu*ng theo em vie^.c na`y la` ho*i ba^'t kha? thi...
    -------------------------
    Theo em biết việc các loại cá nhập đẹp bị triệt sản là chuyện phổ biến, từ các loại cá lớn như La Hán cho đến các loài cá nhỏ như các loài neon, mũi đỏ,... đó cũng là lsy do vì sao các loài cá trên có giá rất cao (neon loại 1 nhỏ xíu mà có lúc đến 15k/con)...
    Việc triệt sản cá cũng dễ hiểu, người ta muốn giữ giống lại cho mình, khi đó họ có thể khống chế thị trường và giá cả rùi....
    Việc triển sản cho cá có thể sử dụng chích hormone cho cá hoặc chiếu tia cực tím. Em nghe nói người ta đã từng hy vọng đàn cá đã bị chiếu cực tím sẽ xót lại vài con còn khả năng sinh sản và sẽ được chọn lọc lại... nhưng theo em việc này là hơi bất khả thi...

13. nttuan_bnd

nttuan_bnd Well-Known Member

Thích đã nhận:
    66
    Các bác ơi, đang bàn về đầu cá LH thì các bác lái dần sang vấn đề sinh đẻ có kế hoạch. Chán các bác quá :D.
    Thôi tui quay lại về vấn đề đầu cá. Chúng ta mổ xẻ câu chuyện rùi mổ luôn đầu 1 chú đại bàng xanh ra luôn. Con này do tui tự tay cầm dao mổ, tôi đang lo vớ vẩn hỏng mất tay nuôi cá đây này, nhưng vì sự nghiệp nghiên cứu cao cả nên tui đây chấp hết hế hế hế. Con này của anh bạn tui, mới mua cách đây mấy hôm với giá 3 triệu :D.
    Các bác thấy không? phía dưới cái u không hề có hộp sọ. Hộp sọ của nó rất bé, nếu để ngang thì nó chỉ gần như nằm ngang với mắt. Từ cuối họp sọ có một lá xương mỏng và nhỏ đâm lên thôi. Đầu cá rất nhiều thịt nạc và phía ngoài được bọc một lớp mỡ. Cũng chính vì lớp mỡ này mà ta sờ đầu cá thấy mềm mềm :D. Vì vậy em tạm khẳng định là để một cá đầu to thì không thể thiếu được dinh dưỡng cần thiết :D (nói thế mà cũng đòi nói các bác nhỉ :D).

14. crazhzone

crazhzone Well-Known Member

Thích đã nhận:
    290
    hic hic , sao lại thế này , các bác có cá độ với nhau ko vậy mà sao lại làm thế , hic hic
    còn chuyện cá mà có đầu đẹp đa số là cá nhập thì đầu mới đẹp thôi chứ cá đã lai ở VN rồi thì hiếm lắm , nhưng chế độ ăn vẫn rất quan trọng

15. gamin2005

gamin2005 Active Member

Thích đã nhận:
    4
    ua? sao con ca chien len ma con co' da^'u nua?
    em nho' lako co' dau ma
    ca'i dau lu'c do chi nhu suong sa thui
    la. nhi?

16. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Em spam 1 tí, đĩa cá chiên nhìn thèm quá chừng, chẹp chẹp

Hoan hô bác Tuấn :lol: :lol:

17. you_ands_i

Thích đã nhận:
    40
    ơ, hình con la hán chiên xù đâu rồi, cho xin down về với, bác coi77 bỏ nó rồi, hic,tíếc quá, - spam tý nha.
    công nhận các bác ác quá, làm thịt thằng nhỏ, ko nuôi sao làm thế.

18. Puma

Puma Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    trời tội nghiệp nó quá.
    đầu cũng bự vậy mà......
    bài này quá chất lượng về lý thuyết lẫn thực tế.

19. Duongnguyen

Thích đã nhận:
    60
    Em xin đính chính

Con cá mà bác nttuan_bnd mổ đầu cho chúng ta xem là con cá của 1 người bạn của bác ấy, con cá đã chết nên mới mổ ra cho chúng ta nhìn tận mắt, không ai mà tự dưng đi mổ cá còn sống bao giờ, con cá ấy giá những 3T đấy các bác

20. hoangkhai

hoangkhai Active Member

Thích đã nhận:
    0
    hida ! minh thanh vien moi day ! mong cac bac chi giao them. minh thich choi la han lam lam !
    luc moi vao dien dang minh con bo ngo lam !nhung gio het roi ! a luc dau to thay hinh con la han gia tri 3 chai ma may bac dam mo no ra kiem tra.....minh het hon luon do nhe !
    tien day cho minh hoi no la con ca loai gi the .hinh nhu la rong ....?
    a ma thit no dau bo ha uon the ! no ma dem nau lau la ba chay bo chet cho luon ?
    ngon dao de ! :ph34r: